Miền Bắc: 1900 6142 | ebhxh@efy.com.vn
Miền Nam: 1900 6139 | mnebhxh@efy.com.vn

F0 làm việc online tại nhà có được hưởng chế độ BHXH không?

F0 làm việc online tại nhà có được hưởng chế độ BHXH không?

Với người lao động là F0 không có biểu hiện hoặc có triệu chứng bệnh nhẹ vẫn đảm bảo đủ sức để làm việc online tại nhà, tránh bị gián đoạn công việc. Vậy làm việc online tại nhà có được hưởng chế độ BHXH nữa không? Điều này sẽ được baohiemxahoidientu EFY giải đáp chi tiết.

F0-lam-viec-online-tai-nha-co-duoc-huong-bhxh-khong-2

F0 làm việc online tại nhà có được hưởng chế độ BHXH không?

1. Người lao động là F0 được hưởng những chế độ nào của BHXH?

Theo Điều 25 Luật BHXH năm 2014, NLĐ đang tham gia BHXH được hưởng chế độ ốm đau nếu đáp ứng đủ 3 điều kiện dưới đây:

1 - Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động mà phải nghỉ việc.

2 - Có xác nhận của cơ sở khám, chữa bệnh (KCB) có thẩm quyền.

3 - Không thuộc trường hợp ốm đau, tai nạn do tự huỷ hoại sức khoẻ, do say rượu hoặc sử dụng ma túy, tiền chất ma túy.

Do bị nhiễm Covid-19 nên sức khỏe bị suy giảm, NLĐ cần phải nghỉ ngơi để điều trị, có xác nhận của cơ sở KCB có thẩm quyền. Lúc này, những NLĐ có tham gia BHXH sẽ được xem xét giải quyết hưởng chế độ ốm đau.

Thời gian hưởng chế độ ốm đau trong năm của NLĐ được quy định tại Điều 26 của Luật này như sau

- Nếu làm việc trong điều kiện bình thường:

+ 30 ngày nếu đã đóng BHXH dưới 15 năm.

+ 40 ngày nếu đã đóng BHXH từ đủ 15 đến dưới 30 năm.

+ 60 ngày nếu đã đóng BHXH từ đủ 30 năm.

- Nếu làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm:

+ 40 ngày nếu đã đóng BHXH dưới 15 năm.

+ 50 ngày nếu đã đóng BHXH từ đủ 15 đến dưới 30 năm.

+ 70 ngày nếu đã đóng BHXH từ đủ 30 năm trở trở lên.

Về mức hưởng, trong thời gian nghỉ ốm do Covid-19, người lao động sẽ được hưởng 75% mức tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc (căn cứ khoản 1 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội).

Ngoài ra, theo Điều 29 Luật BHXH, người lao động đã nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau đủ thời gian trong một năm, trong vòng 30 ngày trở lại làm việc mà sức khỏe vẫn chưa hồi phục thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe 5 ngày (trừ trường hợp phẫu thuật, chữa trị dài ngày).

Như đã nêu trên, thời gian hưởng chế độ ốm đau trong một năm của NLĐ là từ 30 ngày trở lên tùy theo số năm đóng BHXH. Vì vậy, để được hưởng tiền dưỡng sức sau khi điều trị Covid-19, F0 phải có thời gian điều trị từ 30 ngày trở lên trong năm.

Mức tiền được hưởng trong thời gian nghỉ dưỡng sức là 30% mức lương cơ sở.

2. F0 làm việc online tại nhà không được hưởng chế độ BHXH không?

Với triệu chứng bệnh nhẹ hoặc không triệu chứng, nhiều người lao động là F0 vẫn có thể tiếp tục làm việc online tại nhà theo yêu cầu của đơn vị, doanh nghiệp.

Theo quy định hưởng chế độ ốm đau nêu ở trên thì trường hợp NLĐ phải nghỉ làm vì lý do bị ốm đau thì mới được hưởng chế độ BHXH.

Như vậy, trường hợp F0 vẫn đảm bảo sức khỏe để làm việc online và nhận đủ lương từ phía doanh nghiệp thì sẽ không được quỹ BHXH thanh toán tiền ốm đau.

Việc không giải quyết BHXH cho người lao động là F0 có đủ sức khỏe để làm việc online là hoàn toàn phù hợp với ý nghĩa của BHXH. Bởi khoản 1 Điều 3 Luật BHXH đã nêu rõ, bảo hiểm xã hội là sự bảo đảm thay thế hoặc bù đắp một phần thu nhập của NLĐ khi họ bị giảm hoặc mất thu nhập do ốm đau, thai sản, tai nạn lao động,...

3. F0 nhận đủ lương nhưng kê khai thông tin không đúng để hưởng BHXH có sao không?

F0 làm việc online tại nhà có được hưởng chế độ BHXH không?

F0 nhận đủ lương nhưng kê khai thông tin không đúng để hưởng BHXH có sao không?

Căn cứ theo Điểm a, Khoản 1, Điều 40, Nghị định 12/2022/NĐ-CP ngày 17/1/2022 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, BHXH quy định mức xử phạt đối với NLĐ như sau:

“Điều 40. Vi phạm quy định về lập hồ sơ để hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người lao động có một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Kê khai không đúng sự thật hoặc sửa chữa, tẩy xóa làm sai sự thật những nội dung có liên quan đến việc đóng, hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;”

Ngoài ra, doanh nghiệp có hành vi làm giả, làm sai lệch nội dung hồ sơ hưởng BHXH để trục lợi nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự cũng sẽ bị xử phạt theo Khoản 2 Điều 40, Nghị định 12/2022/NĐ-CP. Cụ thể mức phạt được quy định như sau:

“Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi làm giả, làm sai lệch nội dung hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp để trục lợi chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự đối với mỗi hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp làm giả, làm sai lệch nội dung nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng.”

Cùng với việc nộp phạt thì NLĐ và doanh nghiệp buộc nộp lại cho cơ quan BHXH số tiền trợ cấp đã nhận đối với các hồ sơ vi phạm (Theo Khoản 3, Điều 40, Nghị định 12/2022/NĐ-CP).

4. Tại sao nhiều F0 vẫn được nhận cả trợ cấp ốm đau và nhận đủ lương từ người sử dụng lao động

F0 làm việc online tại nhà có được hưởng chế độ BHXH không?

Tại sao nhiều F0 vẫn được nhận cả trợ cấp ốm đau và nhận đủ lương từ người sử dụng lao động

Hiện nay, nhiều doanh nghiệp có chế độ đãi ngộ tốt với NLĐ, đối với người lao động là F0 doanh nghiệp có những khoản hỗ trợ nhất định.

Cụ thể: Doanh nghiệp vẫn thực hiện làm hồ sơ hưởng chế độ ốm đau cho NLĐ theo đúng quy định của luật BHXH. Đồng thời, để hỗ trợ NLĐ bị F0 chi phí để mua thuốc men và bồi bổ thì doanh nghiệp vẫn thực hiện chi hỗ trợ NLĐ trong những ngày nghỉ hưởng chế độ ốm đau bằng với mức lương của họ. Như vậy, nhiều NLĐ vẫn được doanh nghiệp trả đủ tiền lương đồng thời được hưởng chế độ ốm đau.

Khoản tiền doanh nghiệp chi trả cho NLĐ trong trường hợp này được xem là một khoản phúc lợi hợp pháp (không phải tiền lương) mà pháp luật vẫn luôn khuyến khích doanh nghiệp thực hiện nhằm hỗ trợ cho NLĐ có thêm nhiều quyền lợi. Nội dung này đã nêu rõ tại Khoản 1, Điều 4, Bộ luật Lao động:

“1. Bảo đảm quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng của người lao động, người làm việc không có quan hệ lao động; khuyến khích những thỏa thuận bảo đảm cho người lao động có điều kiện thuận lợi hơn so với quy định của pháp luật về lao động.”

Trên đây là chi tiết giải đáp về việc F0 làm việc online tại nhà có được hưởng chế độ BHXH không. NLĐ và doanh nghiệp đặc biệt lưu ý trường hợp này để có thể làm hồ sơ hưởng trợ cấp ốm đau theo đúng quy định, tránh những vi phạm không đáng có.

Để được hỗ trợ tư vấn và đăng ký dùng thử EFY-eBHXH, vui lòng đăng ký TẠI ĐÂY

https://econtract.efy.com.vn/main/download/getckfinderimage?path=/files/DangKy-011.png

✅ Liên hệ với chúng tôi để được tư vấn về phần mềm eBHXH:   

- Miền Bắc: Hotline: 19006142 Tel/Zalo: Ms. Hằng 0912 656 142Ms. Dương 0914 975 209

- Miền Nam: Hotline: 19006139 - Tel/Zalo: Ms. Thơ 0911 876 900Ms. Thùy 0911 876 899

Giao dịch điện tử bảo hiểm xã hội EFY-eBHXH

NỘI DUNG LIÊN QUAN

F0 điều trị và cách ly y tế tại nhà có được hưởng chế độ ốm đau của BHXH không?

NLĐ có con là F0 được hưởng chế độ BHXH như thế nào?

Hướng dẫn thủ tục để nhận bảo hiểm ốm đau đối với F0 điều trị tại nhà

HaTT_TT

Tin tức liên quan
Đang tải...