Miền Bắc: 1900 6142 | ebhxh@efy.com.vn
Miền Nam: 1900 6139 | mnebhxh@efy.com.vn

F0 điều trị và cách ly y tế tại nhà có được hưởng chế độ ốm đau của BHXH không?

F0 điều trị và cách ly y tế tại nhà có được hưởng chế độ ốm đau của BHXH không?

Trước tình trạng quá tải điều trị bệnh nhân Covid-19 tại các cơ sở y tế, nhiều địa phương đã cho phép F0 không có triệu chứng hoặc triệu chứng nhẹ được điều trị, cách ly tại nhà. Vậy F0 điều trị và cách ly ở nhà có được hưởng chế độ ốm đau của BHXH không?

1. F0 điều trị tại nhà có được hưởng chế độ ốm đau của BHXH không?

F0 điều trị và cách ly y tết tại nhà có được hưởng chế độ ốm đau của BHXH không?

Theo quy định tại Điều 24, Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, khi bản thân gặp vấn đề về sức khỏe, người lao động (NLĐ) tham gia BHXH sẽ được hưởng chế độ ốm đau nếu đáp ứng các điều kiện sau:

- Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc.

- Có xác nhận của cơ sở KCB có thẩm quyền.

Theo quy định trên, nếu không may bị mắc Covid-19, NLĐ đang đóng BHXH là F0 điều trị và cách ly tại nhà cũng có cơ hội được hưởng chế độ ốm đau nếu có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền.

Căn cứ Công văn 1492/KCB-PHCN&GĐ của Cục Quản lý khám, chữa bệnh, NLĐ là F0 muốn hưởng chế độ ốm đau phải có giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH theo mẫu quy định.

Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH có thời hạn tối đa là 30 ngày, nếu người bệnh cần nghỉ dài hơn 30 ngày thì khi hết hoặc sắp hết thời hạn nghỉ, người bệnh phải tiến hành tái khám để được xem xét.

Theo Công văn hướng dẫn của Sở Y tế các địa phương, cụ thể là Công văn 9000/SYT-NVY của Sở Y tế TP.HCM, cơ sở có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH cho bệnh nhân F0 điều trị tại nhà bao gồm:

- Trung tâm y tế quận, huyện, thành phố trực thuộc tỉnh; trạm y tế phường, xã, thị trấn chăm sóc và quản lý F0 tại nhà.

- Trường hợp trạm y tế lưu động, tổ chăm sóc người nhiễm Covid-19 tại cộng đồng hỗ trợ chăm sóc F0 tại nhà: Bác sĩ được phân công trực tiếp chăm sóc F0 ký xác nhận vào vị trí "người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh", đơn vị chủ quản là trung tâm y tế cấp huyện chịu trách nhiệm ký đóng dấu vào giấy chứng nhận hoặc ủy quyền bằng văn bản cho trạm y tế phường, xã, thị trấn ký đóng dấu vào giấy này.

2. Thủ tục hưởng chế độ ốm đau với F0 điều trị tại nhà

F0 điều trị và cách ly y tết tại nhà có được hưởng chế độ ốm đau của BHXH không?

Để được hưởng chế độ ốm đau, người lao động là F0 cần thực hiện thủ tục như sau:

- Bước 1: Xin cấp Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH.

Sau khi hoàn thành cách ly, điều trị tại nhà, người lao động là F0 cần liên hệ trung tâm y tế, trạm y tế chăm sóc, quản lý để xin cấp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH.

Nếu được cấp không đúng mẫu quy định, người lao động được phép đề nghị cơ sở y tế cấp lại.

- Bước 2: Nộp hồ sơ hưởng chế độ ốm đau cho doanh nghiệp.

Căn cứ Quyết định 222/QĐ-BHXH năm 2021, NLĐ phải nộp cho doanh nghiệp bản chính giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH.

Thời hạn nộp: Trong 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc. Nếu nộp muộn khiến doanh nghiệp chậm nộp cho cơ quan BHXH, phải giải trình lý do chậm nộp bằng văn bản.

Sau khi nhận hồ sơ từ người lao động, doanh nghiệp sẽ lập thêm Mẫu số 01B-HSB và gửi toàn bộ hồ sơ cho cơ quan BHXH trong 10 ngày làm việc.

- Bước 3: Nhận tiền trợ cấp ốm đau từ cơ quan BHXH.

Thời hạn giải quyết trả trợ cấp cho người lao động là tối đa 06 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan BHXH nhận đủ hồ sơ.

Số tiền trợ cấp được tính theo công thức như sau:

F0 điều trị và cách ly y tết tại nhà có được hưởng chế độ ốm đau của BHXH không?

Trên đây là thông tin về chế độ ốm đau cho F0 điều trị ở nhà. Nếu còn thắc mắc về tiền chế độ và thủ tục hưởng, bạn đọc gọi ngay tổng đài 1900.6142 để được hỗ trợ giải đáp.

Để được hỗ trợ tư vấn và đăng ký dùng thử EFY-eBHXH, vui lòng đăng ký TẠI ĐÂY

https://econtract.efy.com.vn/main/download/getckfinderimage?path=/files/DangKy-011.png

 Liên hệ với chúng tôi để được tư vấn về phần mềm eBHXH:   

- Miền Bắc: Hotline: 19006142 Tel/Zalo: Ms. Hằng 0912 656 142Ms. Dương 0914 975 209

- Miền Nam: Hotline: 19006139 - Tel/Zalo: Ms. Thơ 0911 876 900Ms. Thùy 0911 876 899

 

 

Giao dịch điện tử bảo hiểm xã hội EFY-eBHXH

NỘI DUNG LIÊN QUAN

Chế độ nghỉ ốm hưởng nguyên lương của người lao động

Giấy nghỉ ốm hưởng BHXH tối đa bao nhiêu ngày?

Hướng dẫn ghi mẫu Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng chế độ BHXH 

HaTT_TT

Tin tức liên quan
Đang tải...