Miền Bắc: 1900 6142 | ebhxh@efy.com.vn
Miền Nam: 1900 6139 | mnebhxh@efy.com.vn

NLĐ có con là F0 được hưởng chế độ BHXH như thế nào?

NLĐ có con là F0 được hưởng chế độ BHXH như thế nào?

Trong trường hợp người lao động nếu chẳng may trở thành F0 sẽ được hưởng chế độ ốm đau của BHXH, vậy nếu trường hợp người lao động có con là F0 và phải ở nhà chăm con thì có được hưởng BHXH hay không? Khi NLĐ có con nhỏ mắc Covid-19 và phải ở nhà chăm con thì cũng sẽ được hưởng chế độ nghỉ chăm con ốm của BHXH. Dưới đây là chi tiết thông tin về chế độ này nhé. NLĐ đừng bỏ qua những thông tin dưới đây để đảm bảo quyền lợi của bản thân mình nhé!

NLĐ có con là F0 được hưởng chế độ BHXH như thế nào?

NLĐ có con là F0 được hưởng chế độ BHXH như thế nào?

1. Điều kiện hưởng chế độ chăm con ốm khi con bị F0

Căn cứ Điều 24 và khoản 2 Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) năm 2014, người lao động có con là F0 sẽ được nghỉ hưởng chế độ ốm đau trong thời gian chăm con nếu đáp ứng đồng thời các điều kiện sau:

1 – Người lao động đang tham gia BHXH bắt buộc.

2 – NLĐ phải nghỉ việc để chăm con dưới 07 tuổi ốm đau

3 – NLĐ có con ốm có xác nhận của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền.

Thời gian nghỉ được giải quyết chế độ ốm đau sẽ xác định theo thời gian được ghi trên giấy ra viện của con (tính cả thời gian được bác sĩ chỉ định NLĐ được nghỉ thêm) hoặc Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH.

2. Thời gian nghỉ hưởng chế độ chăm con ốm khi con là F0

Căn cứ theo khoản 1 Điều 27 Luật BHXH, thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con:

- Đối với NLĐ có con dưới 03 tuổi là F0: Số ngày hưởng chế độ tối đa 20 ngày/năm/con.

- Đối với NLĐ có con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi là F0: Số ngày hưởng chế độ tối đa 15 ngày/năm/con.

Lưu ý:

- Thời gian tối đa hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, nghỉ hằng tuần theo quy định. Thời gian này được tính kể từ ngày 01/01 – 31/12 của năm dương lịch, không phụ thuộc vào thời điểm bắt đầu tham gia BHXH của NLĐ.

- Trường hợp trong cùng một thời gian người lao động có từ 2 con trở lên dưới 7 tuổi bị ốm đau, thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau được tính bằng thời gian thực tế NLĐ nghỉ việc chăm sóc con ốm đau. Thời gian tối đa NLĐ nghỉ việc trong một năm cho mỗi con được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 27 của Luật bảo hiểm xã hội.

-  Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia BHXH thì tùy theo điều kiện của mỗi người để luân phiên nghỉ việc chăm sóc con ốm đau, thời gian tối đa hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm của người cha hoặc người mẹ cho mỗi con theo quy định tại khoản 1 Điều 27 của Luật bảo hiểm xã hội.

- Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia BHXH bắt buộc, cùng nghỉ việc để chăm sóc con ốm đau thì cả cha và mẹ đều được giải quyết hưởng chế độ khi con ốm đau. Thời gian tối đa hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm của người cha hoặc người mẹ cho mỗi con theo quy định tại khoản 1 Điều 27 của Luật bảo hiểm xã hội.

3. Mức hưởng chế độ chăm con ốm khi con là F0

NLĐ có con là F0 được hưởng chế độ BHXH như thế nào?

Mức hưởng chế độ chăm con ốm khi con là F0

Căn cứ Điều 28 Luật BHXH năm 2014, người lao động nghỉ làm chăm con là F0 dưới 7 tuổi được tính hưởng chế độ theo công thức như sau:

Mức hưởng = 75% x Tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ : 24 x Số ngày nghỉ chăm con ốm

 Lưu ý: Trường hợp NLĐ mới bắt đầu làm việc hoặc trước đó đã có thời gian đóng BHXH, sau đó bị gián đoạn thời gian làm việc mà phải nghỉ hưởng chế độ ngay trong tháng đầu tiên trở lại làm việc thì mức hưởng được tính dựa trên tiền lương đóng BHXH của tháng đó.

4. Trường hợp cả cha/mẹ và con đều trở thành F0 thì hưởng chế độ BHXH ra sao?

Trên thực tế nếu thời gian mà cả cha/mẹ và con nghỉ do bị F0 thì chỉ được hưởng 1 chế độ của cha/mẹ hoặc cn. Vì thề sẽ ưu tiên được hưởng chế độ nào có lợi hơn. Như trong trường hợp này NLĐ bị F0 sẽ được hưởng 2 khoản tiền là chế độ ốm đau và dưỡng sức nên sẽ ưu tiên lãnh 2 khoản này.

Trong trường hợp thời gian nghỉ vì F0 của cả 02 khác nhau thì tùy theo đối tượng sẽ được lãnh tiền chế độ BHXH tương ứng.

4. Thủ tục hưởng chế độ ốm đau cho người lao động có con là F0

Căn cứ Quyết định 166/QĐ-BHXH năm 2019, hồ sơ, thủ tục hưởng chế độ ốm đau khi nghỉ chăm con là F0 của người lao động được thực hiện như sau:

* Hồ sơ gồm:

- Trường hợp điều trị nội trú:

+ Bản sao giấy ra viện của con dưới 7 tuổi của NLĐ.

+ Trường hợp trong quá trình điều trị nội trú con phải chuyển tuyến khám, chữa bệnh thì cần có thêm bản sao giấy chuyển tuyến hoặc giấy chuyển viện.

- Trường hợp điều trị ngoại trú:

+ Bản chính giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH.

+ Trường hợp cả cha và mẹ đều nghỉ việc chăm con thì cần có bản sao giấy chứng nhận nghỉ việc của 1 trong 2 người hoặc giấy ra viện có chỉ định của y, bác sỹ điều trị cho nghỉ thêm sau thời gian điều trị nội trú.

* Thủ tục hưởng:

Bước 1: Nộp hồ sơ cho đơn vị sử dụng lao động.

Thời hạn nộp: Trong vòng 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc.

Bước 2: Doanh nghiệp lập hồ sơ và gửi cơ quan BHXH.

- Trong vòng 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ từ người lao động, doanh nghiệp lập Danh sách đề nghị giải quyết hưởng chế độ ốm đau (Mẫu số 01B-HSB) và nộp cho cơ quan BHXH.

- Cơ quan BHXH giải quyết: Cơ quan BHXH cấp quận, huyện nơi doanh nghiệp đóng BHXH.

Bước 3: Cơ quan BHXH giải quyết hồ sơ.

- Thời hạn giải quyết: Tối đa 06 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan BHXH nhận được đầy đủ hồ sơ hợp lệ.

- Cách thức chi trả tiền:

+ Thông qua doanh nghiệp.

+ Thông qua tài khoản ATM của NLĐ.

+ Trực tiếp tại cơ quan BHXH (trường hợp chưa nhận tại doanh nghiệp mà doanh nghiệp đã chuyển lại cho cơ quan BHXH).

Như vậy, khi con của người lao động dưới 7 tuổi và bị mắc Covid-19 (là F0), người lao động có tham gia BHXH bắt buộc sẽ được hưởng chế độ chăm con ốm.

 

Để được hỗ trợ tư vấn và đăng ký dùng thử EFY-eBHXH, vui lòng đăng ký TẠI ĐÂY

https://econtract.efy.com.vn/main/download/getckfinderimage?path=/files/DangKy-011.png

✅ Liên hệ với chúng tôi để được tư vấn về phần mềm eBHXH:   

- Miền Bắc: Hotline: 19006142 Tel/Zalo: Ms. Hằng 0912 656 142Ms. Dương 0914 975 209

- Miền Nam: Hotline: 19006139 - Tel/Zalo: Ms. Thơ 0911 876 900Ms. Thùy 0911 876 899

Giao dịch điện tử bảo hiểm xã hội EFY-eBHXH

NỘI DUNG LIÊN QUAN

F0 điều trị và cách ly y tế tại nhà có được hưởng chế độ ốm đau của BHXH không?

Giấy nghỉ ốm hưởng BHXH tối đa bao nhiêu ngày?

Hướng dẫn thủ tục để nhận bảo hiểm ốm đau đối với F0 điều trị tại nhà

HaTT_TT

Tin tức liên quan
Đang tải...