Miền Bắc: 1900 6142 | ebhxh@efy.com.vn
Miền Nam: 1900 6139 | mnebhxh@efy.com.vn

Chế độ nghỉ ốm hưởng nguyên lương của người lao động

Chế độ nghỉ ốm hưởng nguyên lương của người lao động

Chế độ nghỉ ốm hưởng nguyên lương là một trong những chế độ đảm bảo quyền lợi cho người lao động khi ốm đau, tình trạng sức khỏe không tốt. Vậy, trong những trường hợp nào người lao động được nghỉ ốm nhưng vẫn hưởng chế độ nguyên lương? Điều kiện và mức hưởng chế độ này được quy định như thế nào?

Chế độ ốm được hưởng nguyên lương 

Chế độ nghỉ ốm hưởng nguyên lương

Nghỉ ốm đau hưởng nguyên lương là trường hợp người lao động thuộc diện nghỉ ốm đau và có ngày nghỉ trùng với ngày phép năm. Chế độ nghỉ ốm hưởng nguyên lương sẽ đảm bảo NLĐ vẫn được hưởng lương như ngày làm việc bình thường và doanh nghiệp sẽ thực hiện việc chi trả lương này.

1. Đối tượng áp dụng chế độ nghỉ ốm hưởng nguyên lương

Căn cứ theo nội dung được quy định tại Điều 24 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 và Khoản 1 Điều 3 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH.

- Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn...

- Cán bộ, công chức, viên chức.

- Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu.

- Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân… (đối tượng nghỉ ốm hưởng BHXH).

- Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã được hưởng tiền lương.

2. Điều kiện áp dụng chế độ nghỉ ốm hưởng nguyên lương

Chế độ nghỉ ốm hưởng nguyên lương

Điểu kiện áp dụng chế độ nghỉ ốm hưởng nguyên lương

Pháp luật hiện hành chỉ quy định về điều kiện hưởng chế độ ốm đau mà không quy định cụ thể về điều kiện nghỉ ốm hưởng nguyên lương. Tuy nhiên, thực tế, người lao động (NLĐ) vẫn có thể hưởng chế độ này khi đáp ứng đủ các điều kiện:

- NLĐ thuộc diện nghỉ ốm đau quy định tại Điều 2 của Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH 

+ NLĐ bị ốm đau, tai nạn mà không phải tai nạn lao động, phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế (trừ các trường hợp ốm đau, tai nạn do tự hủy hoại sức khỏe, say rượu, sử dụng chất ma túy, chất kích thích…).

+ Phải nghỉ việc để chăm con dưới 07 tuổi ốm và có xác nhận của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền.

+ Lao động nữ đi làm trước thời hạn nghỉ sinh con thuộc một trong hai trường hợp trên.

- Thời gian nghỉ ốm của lao động trùng với ngày phép năm.

Để có thể đáp ứng điều kiện này, thay vì xin nghỉ ốm, người lao động xin nghỉ phép năm

3. Mức hưởng chế độ nghỉ ốm hưởng nguyên lương

** Thời gian nghỉ

- Thời gian nghỉ chế độ nghỉ ốm hưởng nguyên lương sẽ tính theo ngày phép năm của người lao động. Vì vậy, căn cứ theo nội dung được quy định tại Điều 113 của Bộ Luật lao động năm 2019, NLĐ làm việc cho đơn vị từ 12 tháng trở lên sẽ được nghỉ phép năm:

+ Phép năm là 12 ngày với NLĐ làm việc trong điều kiện và môi trường làm việc bình thường.

+ Phép năm là 14 ngày với NLĐ làm trong môi trường nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc điều kiện khắc nghiệt theo quy định của pháp luật. Hoặc NLĐ vẫn đang ở độ tuổi chưa thành niên hoặc bị khuyết tật.

+ Phép năm là 16 ngày nếu NLĐ làm việc ở môi trường đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc điều kiện đặc biệt khắc nghiệt theo quy định của pháp luật.

- Với NLĐ làm việc chưa đủ 12 tháng thì số ngày nghỉ hàng năm sẽ được tính theo tỷ lệ tương ứng với số tháng làm việc. 

- Với NLĐ làm việc từ đủ 5 năm cho 1 người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hàng năm theo quy định trên sẽ được tăng thêm tương ứng 1 ngày.

- Thời gian nghỉ phép hàng năm do người sử dụng lao động quy định và có thông báo trước cho NLĐ. Ngoài ra, NLĐ có quyền đề xuất, trao đổi và thỏa thuận về phép năm, có thể nghỉ gộp hoặc phân chia nhiều lần nhưng không được quá 3 lần.

Chế độ nghỉ ốm hưởng nguyên lương

** Tiền chế độ

Vì người lao động nghỉ ốm hưởng nguyên lương trùng với ngày nghỉ phép năm nên sẽ hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động mà không bị trừ tỷ lệ lương như trường hợp NLĐ nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội.

Mức hưởng bằng nguyên giá trị lương như khi người lao động đi làm, bằng 100% lương.

Để được xét chế độ nghỉ ốm hưởng nguyên lương, NLĐ phải đảm bảo đáp ứng những điều kiện theo quy định của pháp luật, nếu đã đáp ứng đầy đủ các điều kiện nêu trên, NLĐ có thể yên tâm nghỉ chế độ mà vẫn được hưởng nguyên mức lương.

 

Để được hỗ trợ tư vấn và đăng ký dùng thử EFY-eBHXH, vui lòng đăng ký TẠI ĐÂY

https://econtract.efy.com.vn/main/download/getckfinderimage?path=/files/DangKy-011.png

 Liên hệ với chúng tôi để được tư vấn về phần mềm eBHXH:   

- Miền Bắc: Hotline: 19006142 Tel/Zalo: Ms. Hằng 0912 656 142Ms. Dương 0914 975 209

- Miền Nam: Hotline: 19006139 - Tel/Zalo: Ms. Thơ 0911 876 900Ms. Thùy 0911 876 899

 

 

Giao dịch điện tử bảo hiểm xã hội EFY-eBHXH

NỘI DUNG LIÊN QUAN

[THẮC MẮC] Bố mẹ có lương hưu có được giảm trừ gia cảnh không?

Hợp đồng thử việc có phải đóng Bảo hiểm xã hội không?

Hướng dẫn Thủ tục chốt sổ bảo hiểm xã hội đơn giản, nhanh chóng và đầy đủ

GiangNQ

Tin tức liên quan
Đang tải...