Miền Bắc: 1900 6142 | ebhxh@efy.com.vn
Miền Nam: 1900 6139 | mnebhxh@efy.com.vn

Hợp đồng thử việc có phải đóng Bảo hiểm xã hội không?

Hợp đồng thử việc có phải đóng Bảo hiểm xã hội không?

Từ ngày 01/01/01/2018, Luật BHXH 2014 có nhiều quy định về BHXH mới chính thức có hiệu lực. Trong đó, mở rộng thêm hai nhóm đối tượng tham gia BHXH bắt buộc bao gồm: NLĐ có HĐLĐ từ 1 tháng đến dưới 3 tháng và NLĐ là công dân nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam có giấy phép hoạt động được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp, hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp được tham gia BHXH bắt buộc theo quy định của Chính Phủ.

Chính vì vậy, nhiều người băn khoăn không biết rằng Hợp đồng thử việc có phải đóng Bảo hiểm xã hội không? Sau đây EFY sẽ đưa ra bài viết để giải đáp thắc mắc vấn đề này.

Hợp đồng thử việc có phải đóng Bảo hiểm xã hội không

Có bắt buộc đóng Bảo hiểm xã hội với Hợp đồng thử việc?

1. Hợp đồng thử việc có phải đóng Bảo hiểm xã hội không?

Căn cứ theo Điều 2 của Luật BHXH số 58/QH/2014 quy định người lao động thuộc các trường hợp sau phải tham gia BHXH bắt buộc bao gồm:

- Người làm việc theo hợp đồng lao động (HĐLĐ) không xác định thời hạn, HĐLĐ xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả HĐLĐ được ký kết giữa người sử dụng lao động (SDLĐ) với người đại diện theo pháp luật của người lao động dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

- Người làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng;

- Cán bộ, công chức, viên chức;

- Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

- Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

- Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được được hưởng sinh hoạt phí;

- Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng được quy định tại Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;

- Người quản lý doanh nghiệp hoặc người quản lý điều hành hợp tác xã có được hưởng tiền lương;

- Người hoạt động không chuyên trách tại các xã, phường, thị trấn.

Như vậy, đối với người lao động làm việc trong thời gian thử việc theo Hợp đồng thử việc thì không thuộc đối tượng tham gia Bảo hiểm xã hội bắt buộc nên không phải đóng BHXH

Lưu ý, trường hợp 2 bên có thỏa thuận nội dung thử việc ghi trong hợp đồng lao động mà hợp đồng lao động thuộc diện đóng BHXH bắt buộc thì người sử dụng lao động và người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc cho cả thời gian thử việc (Tham khảo nội dung Mục 4 Công văn 2447/LĐTBXH-BHXH của BHXH Việt Nam)

2. Về việc trả khoản tiền tương đương với mức đóng BHXH, BHTN,BHYT đối với hợp động thử việc

Hợp đồng thử việc có phải đóng bảo hiểm xã hội không?

Hợp đồng thử việc có phải đóng bảo hiểm xã hội không? Các khoản tiền tương đương trong Hợp đồng thử việc

Căn cứ theo nội dung được quy định tại Khoản 3 Điều 168 Bộ luật Lao động 2019: Đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, BHYT, BHTN thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương một khoản tiền cho NLĐ tương đương với mức người sử dụng lao động đóng BHXH bắt buộc, BHYT, BHTN cho người lao động theo quy định của pháp luật về BHXH, BHYT, BHTN.

Tuy nhiên, theo nội dung được quy định tại Điều 24 Bộ luật Lao động 2019, nội dung của hợp đồng thử việc phải bao gồm:

- Tên, địa chỉ của người SDLĐ và họ tên, chức danh của người giao kết hợp HĐLĐ bên phía người SDLĐ;

- Họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, nơi cư trú, số thẻ Chứng minh nhân dân/ Căn cước công dân/ hộ chiếu của người giao kết hợp đồng lao động bên phía NLĐ;

- Công việc và địa điểm làm việc;

- Thời giờ làm việc và thời gian nghỉ ngơi;

- Mức lương theo công việc/chức danh, hình thức trả lương, thời hạn trả lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác;

- Trang bị bảo hộ lao động cho NLĐ

Như vậy, nếu trong nội dung của Hợp đồng thử việc không có nội dung về việc đóng BHXH nên trong trường hợp này người SDLĐ sẽ không phải trả thêm khoản tiền tương đương với mức đóng BHXH, BHTN,BHYT vào lương cho NLĐ trong thời gian thử việc.

Trên đây là toàn bộ những giải đáp về thắc mắc hợp đồng thử việc có phải đóng bảo hiểm xã hội không. Hy vọng nội dung này sẽ hữu ích với các bạn.

 

Để được hỗ trợ tư vấn và đăng ký dùng thử EFY-eBHXH, vui lòng đăng ký TẠI ĐÂY

https://econtract.efy.com.vn/main/download/getckfinderimage?path=/files/DangKy-011.png

 Liên hệ với chúng tôi để được tư vấn về phần mềm eBHXH:   

- Miền Bắc: Hotline: 19006142 Tel/Zalo: Ms. Hằng 0912 656 142Mr. Vinh 0982 124 619

- Miền Nam: Hotline: 19006139 - Tel/Zalo: Ms Thơ 0911 876 900/ Ms. Thùy 0911 876 899

 

Giao dịch điện tử bảo hiểm xã hội EFY-eBHXH

NỘI DUNG LIÊN QUAN

QUY ĐỊNH: Mức đóng Bảo hiểm xã hội năm 2021

Bảo lưu thời gian đóng Bảo hiểm xã hội – Những nội dung, quy định Người lao động cần nắm vững

[THẮC MẮC] Bố mẹ có lương hưu có được giảm trừ gia cảnh không?

AnhNT

Tin tức liên quan
Đang tải...