Miền Bắc: 1900 6142 | ebhxh@efy.com.vn
Miền Nam: 1900 6139 | mnebhxh@efy.com.vn

[THẮC MẮC] Bố mẹ có lương hưu có được giảm trừ gia cảnh không?

[THẮC MẮC] Bố mẹ có lương hưu có được giảm trừ gia cảnh không?

Bố, mẹ là hưu trí, đang được hưởng chế độ lương hưu thì người lao động có thể được đăng ký giảm trừ gia cảnh cho bố mẹ mình được hay không? là câu hỏi của rất nhiều người lao động khi đăng ký giảm trừ gia cảnh trong việc nộp thuế thu nhập cá nhân. Để giải đáp cho mọi người hiểu hơn về nội dung này, EFY Việt Nam sẽ thông tin đến bạn chi tiết trong bài viết dưới đây.

Bố mẹ có lương hưu có được giảm trừ gia cảnh

Bố mẹ có lương hưu có được giảm trừ gia cảnh không?

1. Bố mẹ có lương hưu có được giảm trừ gia cảnh

Điều kiện đăng ký giảm trừ gia cảnh với người phụ thuộc, trong đó người phụ thuộc là bố mẹ.

Căn cứ theo nội dung tại Điểm d Khoản 1 Điều 9 Thông tư số 111/2013/TT-BTC hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân, có quy định về điều kiện đăng ký giảm trừ gia cảnh với người phụ thuộc, trong đó người phụ thuộc là bố mẹ như sau:

- Bố mẹ phải là bố đẻ, mẹ đẻ hoặc bố chồng, mẹ chồng/ bố vợ, mẹ vợ của người nộp thuế. Ngoài ra, NLĐ cũng có thể đăng ký người phụ thuộc là bố nuôi, mẹ nuôi hợp pháp của người nộp thuế để giảm trừ gia cảnh.

- Nếu bố mẹ đang ngoài độ tuổi lao động, thì bố mẹ phải không có thu nhập nào hoặc có thì bình quân mức thu nhập theo tháng trong một năm không vượt quá 1.000.000 đồng. (Tổng thu nhập từ tất cả các nguồn khác nhau, trong đó bao gồm cả tiền lương hưu)

- Nếu bố mẹ đang trong độ tuổi lao động, thì ngoài điều kiện về thu nhập nêu trên còn kèm theo điều kiện khác như bị khuyết tật hay không có khả năng lao động.

Kết Luận: Trong trường hợp khi bố mẹ có lương hưu có được giảm trừ gia cảnh sẽ phải căn cứ vào mức tiền lưu hương hàng tháng mà bố mẹ được BHXH chi trả, cùng với những khoản thu nhập khác trong tháng.

- Mức lương hưu nhận hàng tháng cộng với tất cả các nguồn thu nhập khác trong tháng của bố mẹ, nếu bình quân không quá 1 triệu đồng và đáp ứng những điều kiện còn lại thì NLĐ vẫn có thể đăng ký người phụ thuộc, để giảm trừ gia cảnh được.

- Còn mức lương hưu cộng với tất cả nguồn thu nhập khác của bố mẹ mà bình quân theo tháng trong năm vượt quá 1 triệu đồng, thì sẽ không thể đăng ký được bố mẹ là người thuộc để giảm trừ gia cảnh.

Bố mẹ có lương hưu có được giảm trừ gia cảnh

Điều kiện đăng ký giảm trừ gia cảnh với người phụ thuộc

2. Hồ sơ, Thủ Tục đăng ký người phụ thuộc là bố mẹ của người nộp thuế

2.1 Hồ Sơ đăng ký người phụ thuộc là bố mẹ của người nộp thuế

Theo quy định hiện hành, khi đăng ký bố mẹ là người phụ thuộc thì bố mẹ trong hồ sơ chứng minh, cần có những giấy tờ sau đây:

- Chứng minh thư nhân dân/ Căn cước công dân của bố mẹ (bản sao hợp lệ)

- Giấy tờ hợp pháp để xác định mối quan hệ của người phụ thuộc là bố mẹ đối với người nộp thuế: Bản chụp sổ hộ khẩu để chứng minh quan hệ với người nộp thuế (nếu cùng hộ khẩu) hoặc Giấy khai sinh, Quyết định nhận cha mẹ con của cơ quan có thẩm quyền

- Giấy tờ chứng minh bố mẹ không có khả năng lao động, bị khuyết tật trong trường hợp ngoài độ tuổi lao động như hồ sơ bệnh án bị bệnh khi mắc bệnh ung thư, AIDS, suy thận cấp,…

Lưu ý: Nếu người nước ngoài có cư trú hợp pháp ở Việt Nam và xác định là cá nhân cư trú theo quy định của pháp luật thuế, thì có thể nộp hồ sơ đăng ký người phụ thuộc là bố mẹ tương tự như cá nhân là người Việt Nam có thu nhập từ tiền lương, tiền công để được giảm trừ gia cảnh.

2.2 Thủ tục đăng ký người phụ thuộc là bố mẹ của người nộp thuế

- Đối với cá nhân (người lao động) nộp hồ sơ sau cho cơ quan chi trả thu nhập (doanh nghiệp)

+ Văn bản ủy quyền.

+ Các giấy tờ, hồ sơ đăng kí của người phụ thuộc.

- Đối với Doanh nghiệp:

Sau khi nhận được văn bản ủy quyền và giấy tờ của người phụ thuộc doanh nghiệp tiến hành làm và gửi tờ khai đăng kí thuế mẫu số 20-ĐK-TH-TCT được ban hành kèm theo Thông tư 105/2020/TT- BTC gửi cơ quan thuế quản lý trực tiếp của doanh nghiệp. (Doanh nghiệp làm tờ khai này trên phần mềm hỗ trợ kê khai thuế)

Lưu ý: Cá nhân (người lao động) có thể đăng kí người phụ thuộc trực tiếp tại cơ quan thuế.

+ Tại cục thuế nơi cá nhân làm việc đối với cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công do các tổ chức Quốc tế, Đại sứ quán. Lãnh sự quán tại Việt Nam sẽ chi trả nhưng tổ chức này chưa thực hiện khấu trừ thuế.

+ Tại cục thuế nơi phát sinh công việc tại Việt Nam đối với cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công do các tổ chức, cá nhân được trả từ nước ngoài.

+ Tại chi cục thuế, chi cục thuế khu vực nơi cá nhân cư trú (nơi đăng ký thường trú hoặc tạm trú) đối với những trường hợp khác.

3. Mức giảm trừ và cách tính các khoản trừ gia cảnh đối với người phụ thuộc

3.1 Mức giảm trừ cho người phụ thuộc

Căn cứ theo nội dung của Điều 1 Nghị quyết số 954/2020/UBTVQH14 đã Điều chỉnh mức giảm trừ gia cảnh quy định tại khoản 1 Điều 19 của Luật Thuế thu nhập cá nhân số 04/2007/QH12 và đã được sửa đổi, bổ sung một số điều theo Luật số 26/2012/QH13 như sau:

Mức giảm trừ đối với mỗi người phụ thuộc là 4,4 triệu đồng/tháng

(Được áp dụng từ ngày 01/07/2020 trước ngày 01/07/2020 được giảm 3.6 triệu đồng/tháng).

Bố mẹ có lương hưu có được giảm trừ gia cảnh không?

Mức giảm trừ gia cảnh với người nộp thuế

3.2.  Cách tính các khoản giảm trừ gia cảnh đối với người phụ thuộc

- Người phụ thuộc phải được đăng kí giảm trừ với cơ quan thuế và được cấp mã số thuế.

+ Khi người nộp thuế đăng kí giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc sẽ được cơ quan thuế cấp mã số thuế cho người phụ thuộc và được tạm tính giảm trừ gia cảnh trong năm kể từ khi đăng kí.

+ Trường hợp NNT chưa tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc trong năm tính thuế thì được tính giảm trừ cho người phụ thuộc kể từ tháng phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng khi người nộp thuế thực hiện quyết toán thuế và có đăng kí giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc.

- Mỗi người phụ thuộc chỉ được tính giảm trừ 1 lần vào 1 người nộp thuế trong năm tính thuế.

Trường hợp nhiều người nộp thuế có chung người phụ thuộc phải nuôi dưỡng thì người nộp thuế tự thỏa thuận để đăng kí giảm trừ gia cảnh vào 1 người nộp thuế.

Lưu ý: Đối với người lao động làm việc tại nhiều nơi thì có thể lấy giảm trừ bản thân tại 1 nơi rồi đăng kí giảm trừ cho người phụ thuộc tại nơi khác

Như vậy, trên đây EFY Việt Nam đã giải đáp đầy đủ về thắc mắc bố mẹ hưởng lương hưu có được giảm trừ gia cảnh hay không và các hồ sơ, thủ tục, cách tính các khoản giảm trừ gia cảnh giúp người lao động nắm rõ quy định để có thể hưởng đúng quyền lợi của mình.

 

Để được hỗ trợ tư vấn và đăng ký dùng thử EFY-eBHXH, vui lòng đăng ký TẠI ĐÂY

https://econtract.efy.com.vn/main/download/getckfinderimage?path=/files/DangKy-011.png

 Liên hệ với chúng tôi để được tư vấn về phần mềm eBHXH:   

- Miền Bắc: Hotline: 19006142 Tel/Zalo: Ms. Hằng 0912 656 142Mr. Vinh 0982 124 619

- Miền Nam: Hotline: 19006139 - Tel/Zalo: Ms Thơ 0911 876 900/ Ms. Thùy 0911 876 899

 

Giao dịch điện tử bảo hiểm xã hội EFY-eBHXH

NỘI DUNG LIÊN QUAN

Hướng dẫn Thủ tục chốt sổ bảo hiểm xã hội đơn giản, nhanh chóng và đầy đủ nhất

Bảo lưu thời gian đóng Bảo hiểm xã hội – Những nội dung, quy định Người lao động cần nắm vững

QUY ĐỊNH: Mức đóng Bảo hiểm xã hội năm 2021

NguyenHTT

Tin tức liên quan
Đang tải...