Miền Bắc: 1900 6142 | ebhxh@efy.com.vn
Miền Nam: 1900 6139 | mnebhxh@efy.com.vn

Bị tai nạn giao thông có được hưởng Bảo hiểm xã hội không?

Bị tai nạn giao thông có được hưởng Bảo hiểm xã hội không?

Hiện nay, tình trạng tai nạn giao thông vẫn đang diễn ra rất phổ biến và đã gây nhiều thiệt hại không chỉ về tài sản mà còn là sức khỏe và tính mạng của những người tham gia giao thông. Trường hợp người tham gia bảo hiểm xã hội mà bị tai nạn giao thông có được hưởng chế độ nào không? là thắc mắc của không ít người. Trong bài viết này, EFY Việt Nam sẽ giải đáp chi tiết và đầy đủ vấn đề này trong bài viết dưới đây

Bị tai nạn giao thông có được hưởng bảo hiểm xã hội không

Bị tai nạn giao thông có được hưởng chế độ Bảo hiểm xã hội không?

Bị tai nạn giao thông có được hưởng Bảo hiểm xã hội (BHXH) không? Điều kiện, quyền lợi hưởng như thế nào?

Người lao động tham gia BHXH khi bị tai nạn giao thông thì căn cứ vào từng đối tượng tham gia BHXH là bắt buộc hay tự nguyện và phụ thuộc vào từng trường hợp tai nạn cụ thể mà có thể được hưởng chế độ trợ cấp do Qũy BHXH chi trả là khác nhau

1. Đôi với trường hợp người tham gia BHXH bắt buộc bị tai nạn giao thông

Người lao động (NLĐ) đóng BHXH bắt buộc bị tai nạn giao thông có thể được hưởng chế độ ốm đau hoặc tai nạn lao động tùy trường hợp. Thậm chí, nếu NLĐ bị tai nạn giao thông dẫn mà dẫn tới tử vong, thân nhân của người đó sẽ được hưởng quyền lợi liên quan đến chế tử tuất. Cụ thể:

1.1 Chế độ ốm đau khi bị tai nạn giao thông

Căn cứ nội dung được quy định tại Điều 25 Luật BHXH 2014, NLĐ trong trường hợp này được hưởng chế độ ốm đau nếu đáp ứng đồng thời các điều kiện sau:

- Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động, phải nghỉ việc

- Có xác nhận của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền.

Lưu ý: Không giải quyết chế độ ốm đau đối với trường hợp người ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự huỷ hoại sức khoẻ, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy.

Như vậy, nếu không thuộc trường hợp tai nạn lao động, khi bị tai nạn và có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền thì người lao động sẽ được hưởng chế độ ốm đau.

Theo đó, người lao động sẽ được những quyền lợi sau nếu bị tai nạn giao thông:

* Về thời gian nghỉ hưởng chế độ:

Tại Điều 26 Luật BHXH 2014, quy định người lao động được nghỉ hưởng chế độ với số ngày:

- NLĐ làm việc trong điều kiện bình thường:

+ 30 ngày: Trường hợp NLĐ đã đóng BHXH dưới 15 năm;

+ 40 ngày: Trường hợp NLĐ đã đóng BHXH đủ 15 - dưới 30 năm;

+ 60 ngày: Trường hợp NLĐ đã đóng BHXH đủ 30 năm trở lên.

- NLĐ làm nghề nghiệp, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm:

+ 40 ngày: Trường hợp NLĐ đã đóng BHXH dưới 15 năm;

+ 50 ngày: Trường hợp NLĐ đã đóng BHXH đủ 15 - dưới 30 năm;

+ 70 ngày: Trường hợp NLĐ đã đóng BHXH đủ 30 năm trở lên.

(Thời gian nghỉ được tính theo ngày làm việc, không tính ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần)

*  Về mức hưởng chế độ ốm đau:

Theo nội dung được quy định tại  Điều 28 Luật BHXH 2014, người lao động được hưởng chế độ ốm đau theo mức:

Mức hưởng hàng tháng = 75% x Mức tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ

1.2 Chế độ tai nạn lao động khi bị tai nạn giao thông

Bị tai nạn giao thông có được hưởng Bảo hiểm xã hội không?

Chế độ tai nạn lao động khi bị tai nạn giao thông

Theo nội dung được quy định tại Điều 45 Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015, người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được hưởng chế độ tai nạn lao động nếu đáp ứng các điều kiện sau:

- NLĐ bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp: Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc; ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc nhưng đang thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động; trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;

- NLĐ suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do tai nạn kể trên.

Theo đó, nếu NLĐ bị tai nạn giao thông trên đường đi làm hoặc trên đường đi làm về trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý, người lao động có thể được hưởng chế độ tai nạn lao động.

Tuy nhiên, quy định này không áp dụng đối với trường hợp tai nạn giao thông do người lao động cố ý tự hủy hoại sức khỏe hoặc do việc sử dụng ma túy và các chất kích thích, gây nghiện khác mà bị tai giao thông.

Nếu đảm bảo đầy đủ các điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động ở trên, người lao động sẽ được hưởng một số quyền lợi dưới đây:

- Người lao động được người sử dụng lao động thanh toán các khoản tiền như: Chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định; tiền lương trong những ngày nghỉ việc trong thời gian điều trị, phục hồi chức năng lao động; bồi thường hoặc trợ cấp cho người bị tai nạn lao động theo mức suy giảm,…

- Người lao động được Qũy BHXH chi trả các khoản trợ cấp sau: trợ cấp tai nạn lao động; trợ cấp tiền mua phương tiện trợ giúp sinh hoạt, dụng cụ chỉnh hình; trợ cấp phục vụ; trợ cấp dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau điều trị.

1.3 Chế độ tử tuất khi người tham gia BHXH bị tai nạn giao thông mà bị chết

Theo nội dung được quy định tại Mục 5 Chương II Luật BHXH năm 2014, NLĐ đang tham gia BHXH bắt buộc mà bị tai nạn giao thông dẫn đến tử vong thì thân nhân của NLĐ sẽ được hưởng các quyền lợi về chế độ tử tuất bao gồm:

- Trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở tại tháng mà NLĐ chết;

- Trợ cấp tuất 1 lần hoặc trợ cấp tuất hàng tháng tùy từng trường hợp

- Trường hợp chết do tai nạn giao thông thuộc trường hợp tai nạn lao động: Thân nhân được nhận thêm trợ cấp 1 lần bằng 36 lần lương cơ sở tại tháng NLĐ bị chết.

2. Đối với trường hợp người tham gia BHXH tự nguyện bị tai nạn giao thông

Bị tai nạn giao thông có được hưởng Bảo hiểm xã hội không?

Người tham gia BHXH tự nguyện bị tai nạn giao thông có được hưởng Bảo hiểm xã hội (BHXH) không?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Luật BHXH năm 2014, BHXH tự nguyện chỉ bao gồm 2 chế độ là hưu trí và tử tuất. Vì thế, trường hợp người tham gia BHXH tự nguyện mà bị tai nạn giao thông thì chỉ được hưởng chế độ của BHXH trong trường hợp người đó tử vong.

Theo đó, người tham gia BHXH tự nguyện chết do tai nạn giao thông thì thân nhân của họ sẽ được hưởng chế độ tử tuất với các quyền lợi được quy định tại mục 2 Chương IV Luật BHXH, cụ thể:

- Trợ cấp mai táng phí bằng 10 tháng lương cơ sở nếu NLĐ có thời gian đóng BHXH tự nguyện từ đủ 60 tháng trở lên;

- Trợ cấp tuất 1 lần

Mức hưởng = 1,5 x Mbqtn x Số năm đóng BHXH trước năm 2014 + 2 x Mbqtn x Số năm đóng BHXH từ năm 2014 trở đi

* Trường hợp người tham gia BHXH tự nguyện đóng BHXH chưa đủ 01 năm:

Mức hưởng = Số tiền đã đóng (tối đa = 2 x Mbqtn)

(Trong đó, Mbqtn là mức bình quân thu nhập tháng đóng BHXH)

Như vậy, người bị tai nạn giao thông có thể được hưởng chế độ của BHXH khi bị tai nạn giao thông nếu tham gia và đủ các điều kiện đi kèm của từng chế độ thuộc BHXH.

 

Để được hỗ trợ tư vấn và đăng ký dùng thử EFY-eBHXH, vui lòng đăng ký TẠI ĐÂY

https://econtract.efy.com.vn/main/download/getckfinderimage?path=/files/DangKy-011.png

 Liên hệ với chúng tôi để được tư vấn về phần mềm eBHXH:   

- Miền Bắc: Hotline: 19006142 Tel/Zalo:  0911.876.893

- Miền Nam: Hotline: 19006139 - Tel/Zalo: 0911.876.899

 

Giao dịch điện tử bảo hiểm xã hội EFY-eBHXH

NỘI DUNG LIÊN QUAN

Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH thế nào là hợp lệ?

Điều kiện, thời gian hưởng và mức hưởng chế độ ốm đau

Hồ sơ và thời hạn làm chế độ tử tuất theo Quyết định 636/QĐ-BHXH

HaTT_TT

Tin tức liên quan
Đang tải...