Miền Bắc: 1900 6142 | ebhxh@efy.com.vn
Miền Nam: 1900 6139 | mnebhxh@efy.com.vn

Lao động nữ chết hoặc gặp rủi ro không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con

Mẹ chết sau sinh hoặc gặp rủi ro không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con dưới 6 tháng tuổi

Khi sinh con tính tiền chế độ thai sản như thế nào là vấn đề được nhiều người lao động quan tâm. Đặc biệt, đối với trường hợp không may mẹ chết sau khi sinh con hoặc gặp rủi ro sau khi sinh mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con dưới 6 tháng tuổi thì có các chế độ nào, mức hưởng ra sao?

Mẹ chết sau sinh hoặc gặp rủi ro không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con dưới 6 tháng tuổi

Mẹ chết sau sinh hoặc gặp rủi ro không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con dưới 6 tháng tuổi

1. Điều kiện hưởng:

- Lao động nữ sinh con/người mẹ nhờ mang thai hộ chết sau sinh hoặc gặp rủi ro không còn đủ sức khỏe để chăm dưới 06 tháng tuổi;

2. Đối tượng hưởng:

- Người chồng hoặc người nuôi dưỡng con dưới 06 tháng tuổi tham gia BHXH;

3. Thời gian hưởng và mức hưởng:

a) Trường hợp mẹ sinh:

-  Trường hợp 1: Chỉ có mẹ tham gia BHXH mà mẹ chết sau khi sinh con

=> Cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được hưởng chế độ thai sản đối với thời gian còn lại của người mẹ.

Mức hưởng = BQTL tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ x 100% x Thời gian còn lại của  người mẹ chưa hưởng chế độ

- Trường hợp 2: Cả cha và mẹ đều tham gia BHXH mà mẹ chết sau khi sinh con

=> Cha được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản đối với thời gian còn lại của người mẹ.

Mức hưởng = BQTL tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ của cha x 100% x Thời gian còn lại của  người mẹ chưa hưởng chế độ

- Trường hợp 3: Chỉ có mẹ tham gia bảo hiểm xã hội nhưng không đủ điều kiện quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều 31 của Luật BHXH mà chết

=> Cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

Mức hưởng = BQTL các tháng đóng BHXH của người mẹ x 100% x Thời gian nghỉ hưởng theo quy định

- Trường hợp 4: Cả cha và mẹ đều tham gia bảo hiểm xã hội nhưng người mẹ không đủ điều kiện quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều 31 của Luật BHXH mà chết

=> Cha được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

Mức hưởng = BQTL tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ của cha x 100% x Thời gian nghỉ hưởng theo quy định

- Trường hợp 5: Cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng quy định tại điểm b và điểm d khoản 2 Điều 10 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH (Trường hợp 2 và Trường hợp 4) này mà không nghỉ việc

=> Ngoài tiền lương vẫn được hưởng chế độ thai sản.

Mức hưởng = BQTL các tháng đóng BHXH của người mẹ x 100% x Thời gian nghỉ hưởng theo quy định (Thời gian còn lại của  người mẹ chưa hưởng chế độ)

- Trường hợp 6: Chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết sau khi sinh con hoặc gặp rủi ro sau khi sinh mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con theo xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền

=> Cha được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

Mức hưởng = BQTL tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ của cha x 100% x Thời gian nghỉ hưởng theo quy định

- Trường hợp 7: Quy định tại các điểm b, d và e khoản 2 Điều 10 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH (Trường hợp 2, 4, 6) mà người cha đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng.

Mức hưởng = BQTL các tháng đóng BHXH của cha x 100% x Thời gian nghỉ hưởng theo quy định (Thời gian còn lại của  người mẹ chưa hưởng chế độ)

b) Trường hợp người mẹ nhờ mang thai hộ

- Trường hợp 1: Người mẹ nhờ mang thai hộ chết hoặc gặp rủi ro mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con

=> Người chồng của người mẹ nhờ mang thai hộ hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản đối với thời gian còn lại của người mẹ.

Mức hưởng = BQTL tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ x 100% x Thời gian còn lại của  người mẹ chưa hưởng chế độ

- Trường hợp 2: Trường hợp người cha nhờ mang thai hộ hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng quy định tại Điểm c Khoản này đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc mà không nghỉ việc thì ngoài tiền lương còn được hưởng chế độ thai sản đối với thời gian còn lại của người mẹ nhờ mang thai hộ theo quy định.

Mức hưởng = BQTL tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ x 100% x Thời gian còn lại của  người mẹ chưa hưởng chế độ

4. Thành phần hồ sơ:

a) Đơn vị: Lập mẫu 01B - HSB

b) Người lao động chuẩn bị các giấy tờ sau:

- Bản sao Giấy khai sinh hoặc Trích lục khai sinh hoặc bản sao Giấy chứng sinh của con.

- Trường hợp mẹ chết sau sinh thì có thêm giấy chứng tử hoặc trích lục khai tử của mẹ hoặc của lao động nữ mang thai hộ.

- Trường hợp mẹ không còn đủ sức khỏe chăm sóc con dưới 6 tháng tuổi thì có thêm Bản chính biên bản GĐYK của người mẹ, người mẹ nhờ mang thai hộ.

5. Số lượng hồ sơ:

- Đơn vị nộp 01 bộ hồ sơ lên cơ quan BHXH quản lý;

- Người lao động nộp 01 bộ lên BHXH nơi cư trú (đối với các trường hợp chấm dứt HĐLĐ trước khi nghỉ sinh con)

6. Thời hạn giải quyết:

- Người lao động: Nộp hồ sơ theo quy định cho đơn vị trong thời hạn không quá 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc.

- Đơn vị: Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận được giấy tờ làm thủ tục gửi cơ quan BHXH.

- Cơ quan BHXH:

+ Giải quyết trong vòng 06 ngày kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ từ đơn vị.

+ Giải quyết trong vòng 03 ngày kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ từ NLĐ (đối với các trường hợp chấm dứt HĐLĐ trước khi nghỉ sinh con)

7. Hướng dẫn kê khai mẫu 01B - HSB

Tải mẫu 01B-HSB

- Cách kê khai mẫu 01B - HSB

+ Trường hợp mẹ chết sau sinh

Mẹ chết sau sinh hoặc gặp rủi ro không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con dưới 6 tháng tuổi

+ Trường hợp mẹ gặp rủi ro sau sinh

Mẹ chết sau sinh hoặc gặp rủi ro không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con dưới 6 tháng tuổi

Trên đây là chi tiết về quy định hưởng chế độ thai sản khi mẹ chết sau sinh hoặc gặp rủi ro không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con dưới 6 tháng tuổi mà EFY Việt Nam muốn chia sẻ. Nếu còn vướng mắc gì thêm vui lòng liên hệ tổng đài 19006142 phím 1 để biết thêm chi tiết thông tin.

 

Để được hỗ trợ tư vấn và đăng ký dùng thử EFY-eBHXH, vui lòng đăng ký TẠI ĐÂY

https://econtract.efy.com.vn/main/download/getckfinderimage?path=/files/DangKy-011.png

 Liên hệ với chúng tôi để được tư vấn về phần mềm eBHXH:   

- Miền Bắc: Hotline: 19006142 Tel/Zalo:  0911.876.893

- Miền Nam: Hotline: 19006139 - Tel/Zalo: 0911.876.899

 

Giao dịch điện tử bảo hiểm xã hội EFY-eBHXH

NỘI DUNG LIÊN QUAN

Chế độ thai sản cho người lao động thay đổi như thế nào kể từ ngày 01/09/2021?

Lao động nữ có thai 7 tháng có được đi muộn hay nghỉ sớm 1 giờ/ ngày làm việc không?

Chế độ thai sản cho lao động nữ mang thai hộ năm 2021

 

Tin tức liên quan
Đang tải...