Miền Bắc: 1900 6142 | ebhxh@efy.com.vn
Miền Nam: 1900 6139 | mnebhxh@efy.com.vn

Sau sảy thai bao lâu thì Người lao động có thể đi làm được?

Sau sảy thai bao lâu thì Người lao động có thể đi làm được?

Lao động nữ bị sẩy thai và việc nạo hút thai có được hưởng chế độ thai sản không? Chế độ nghỉ ngơi, nghỉ dưỡng sức đối với lao động nữ khi sẩy thai được pháp luật quy định ra sao? Sau sảy thai bao lâu thì Người lao động có thể đi làm được?

Sau sảy thai bao lâu thì Người lao động có thể đi làm được?

Sau sảy thai bao lâu thì Người lao động có thể đi làm được?

1. Lao động nữ bị sẩy thai được nghỉ bao nhiêu ngày? Sau sảy thai bao lâu thì có thể đi làm được?

Căn cứ theo Điều 33 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 có quy định về thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý như sau:

"1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần."

Như vậy, thời gian nghỉ khi lao động nữ bị sảy thai sẽ theo chỉ định của cơ sở khám bệnh; chữa bệnh có thẩm quyền nhưng tối đa là 50 ngày hưởng chế độ bảo hiểm xã hội

2. Mức hưởng chế độ thai sản khi lao động nữ bị sảy thai

CĂn cứ theo khoản 1 Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, mức hưởng chế độ thai sản được xác định như sau:

“Điều 39. Mức hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

c) Mức hưởng chế độ khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính theo mức trợ cấp tháng quy định tại điểm a khoản 1 Điều này, trường hợp có ngày lẻ hoặc trường hợp quy định tại Điều 33 và Điều 37 của Luật này thì mức hưởng một ngày được tính bằng mức trợ cấp theo tháng chia cho 30 ngày”.

Theo đó, mức hưởng chế độ thai chết lưu đối với lao động nữ bị sảy thai một ngày được tính bằng mức trợ cấp theo tháng chia cho 30 ngày.

Mức trợ cấp theo tháng, mỗi tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXHa của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ. Trường hợp người lao động đóng BHXH chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng BHXH.

Sau sảy thai bao lâu thì Người lao động có thể đi làm được?

Mức hưởng chế độ thai sản khi lao động nữ bị sảy thai

3. Hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi lao động nữ bị sảy thai

 Căn cứ theo quy định Điều 101 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, hồ sơ hưởng chế độ thai sản của lao động nữ bị sảy thai bao gồm:

- Sổ bảo hiểm xã hội.

- Bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh của con hoặc giấy chứng tử trong trường hợp sau khi sinh con mà con chết hoặc mẹ chết.

Trường hợp lao động nữ đi khám thai, sẩy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu, người lao động thực hiện các biện pháp tránh thai phải có giấy xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền; nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi phải có chứng nhận theo quy định của pháp luật.

- Xác nhận của người sử dụng lao động về điều kiện làm việc đối với người lao động làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; làm việc theo chế độ ba ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên hoặc xác nhận của người sử dụng lao động đối với lao động nữ là người tàn tật.

- Danh sách người hưởng chế độ thai sản do người sử dụng lao động lập.

NLĐ nộp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH đối với trường hợp điều trị ngoại trú, bản chính hoặc bản sao giấy ra viện đối với trường hợp điều trị nội trú cho người sử dụng lao động, trong thời gin 45 ngày, kể từ ngày trở lại làm việc.

Trên đây là đầy đủ các nội dung liên quan đến lao động nữ bị sẩy thai được nghỉ bao nhiêu ngày? Sau sảy thai bao lâu thì có thể đi làm được? Hy vọng bài viết này sẽ hữu ích với mọi người, đảm bảo quyền lợi hợp pháp cho người lao động.

 

Để được hỗ trợ tư vấn và đăng ký dùng thử EFY-eBHXH, vui lòng đăng ký TẠI ĐÂY

https://econtract.efy.com.vn/main/download/getckfinderimage?path=/files/DangKy-011.png

✅ Liên hệ với chúng tôi để được tư vấn về phần mềm eBHXH:   

- Miền Bắc: Hotline: 19006142 Tel/Zalo: Ms. Hằng 0912 656 142Ms. Dương 0914 975 209

- Miền Nam: Hotline: 19006139 - Tel/Zalo: Ms. Thơ 0911 876 900Ms. Thùy 0911 876 899

Giao dịch điện tử bảo hiểm xã hội EFY-eBHXH

NỘI DUNG LIÊN QUAN

Giải đáp: Nghỉ thai sản xong nghỉ việc luôn có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Giải đáp thắc mắc: nộp giấy tờ thai sản bao lâu thì có tiền?

Nghỉ thai sản xong nghỉ việc luôn, NLĐ nữ có được hưởng trợ cấp thai sản, trợ cấp thất nghiệp không?

HaTT_TT

Tin tức liên quan
Đang tải...