Miền Bắc: 1900 6142 | ebhxh@efy.com.vn
Miền Nam: 1900 6139 | mnebhxh@efy.com.vn

Quy định về ngày nghỉ phép năm, chế độ nghỉ phép năm 2022

Quy định về ngày nghỉ phép năm, chế độ nghỉ phép năm 2022

Nghỉ phép năm là một trong những chế độ, quyền lợi của người lao động khi làm việc tại doanh nghiệp. Nội dung này đã được quy định rõ tại Bộ luật lao động 2019. Dưới đây là chi tiết Quy định về ngày nghỉ phép năm, chế độ nghỉ phép năm 2022

Quy định về ngày nghỉ phép năm, chế độ nghỉ phép năm 2022

Quy định về ngày nghỉ phép năm, chế độ nghỉ phép năm 2022

1. Người lao động có bao nhiêu ngày phép năm?

Căn cứ theo nội dung được quy định tại Điều 113 Bộ luật Lao động năm 2019, số ngày nghỉ phép hằng năm của người lao động được quy định như sau:

- Trường hợp Người lao động làm việc đủ 12 tháng cho 01 người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, được hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động thì số ngày nghỉ phép năm là:

+ 12 ngày làm việc đối với người lao động làm công việc trong điều kiện bình thường;

+ 14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên, người lao động là người khuyết tật, người lao động làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;

+ 16 ngày làm việc đối với người lao động làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.

- Trường hợp Người lao động làm việc chưa đủ 12 tháng cho 01 người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số tháng làm việc.

- Trường hợp nười lao động bị thôi việc, bị mất việclmà chưa nghỉ phép hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ phép hằng năm thì người lao động đó sẽ được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày nghỉ phép năm mà người lao động chưa nghỉ.

- Khi nghỉ hằng năm mà chưa đến kỳ trả lương, người lao động sẽ được tạm ứng tiền lương theo quy định tại khoản 3 Điều 101 của Bộ luật này.

- Khi nghỉ phép hằng năm, trường hợp người lao động đi lại bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường (cả đi và về) của người lao động trên 2 ngày thì từ ngày thứ 3 trở đi người lao động sẽ được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và thời gian đi đường chỉ được tính cho 1 lần nghỉ phép trong năm.

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Điều 7 Nghị định 45/2013/NĐ-CP có hướng dẫn cách tính số ngày nghỉ hằng năm đối với trường hợp làm không đủ năm

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 114, Bộ luật lao động 2019 thì số ngày nghỉ hằng năm được tính như sau:

Số ngày nghỉ hàng năm

=

Số ngày nghỉ hằng năm + số ngày được nghỉ tăng thêm theo thâm niên (nếu có)

x

số tháng làm việc thực tế trong năm

12

 

Kết quả phép tính lấy kết quả tròn số hàng đơn vị, nếu phần thập phân lớn ≥ 0,5 thì làm tròn lên 1 đơn vị sẽ ra số ngày nghỉ hằng năm của người lao động đó.

Như vậy, tùy trường hợp cụ thể mà người lao động làm đủ năm sẽ được nghỉ phép từ 12 - 16 ngày làm việc. Còn đối với người lao động chưa làm chưa đủ năm thì số ngày phép năm sẽ được tính bằng cách chia tỷ lệ số ngày phép và tính theo số tháng làm việc.

Bên cạnh đó, theo Điều 114 Bộ luật lao động 2019, nếu người lao động làm việc đủ 05 năm cho một người sử dụng, người lao động sẽ được tăng thêm 01 ngày phép/năm.

2. Lịch nghỉ phép năm do công ty quy định hay người lao dộng tự chọn?

Quy định về ngày nghỉ phép năm, chế độ nghỉ phép năm 2022

Lịch nghỉ phép năm do công ty quy định hay người lao dộng tự chọn?

Căn cứ theo nội dung được quy định tại Khoản 4 Điều 113 Bộ luật Lao động 2019 nêu rõ:

“Người sử dụng lao động có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động biết. Người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.”

Như vậy, lịch nghỉ phép năm sẽ do người sử dụng lao động quy định. Tuy nhiên, trước khi ban hành lịch nghỉ phép người sửdụng lao động cần thông báo cho người lao động về lịch nghỉ phép để người lao động nắm rõ lịch để sắp xếp công việc cho thuận tiện. Điều này sẽ giúp hài hòa về lợi cích giữa người lao động và người sử dụng lao động. Người lao động sẽ vẫn được nghỉ phép mà người sử dụng lao động vẫn có thể có các điều chỉnh nhân sự để không làm ảnh hưởng đến hiệu xuất, kết quả của việc sản xuất, kinh doanh khi người lao động xin nghỉ phép.

Theo như quy định trên, nếu người lao động tự ý nghỉ phép năm không theo lịch nghỉ phép mà người sử dụng lao động quy định thì người lao động đó sẽ bị coi là tự ý bỏ việc và sẽ bị xử lý kỷ luật lao động.

Bên cạnh đó, người lao động còn có thể bị xử lý sa thải nếu người lao động tự ý bỏ việc từ 5 ngày cộng dồn trong thời hạn 30 ngày hoặc từ 20 ngày cộng dồn trong thời hạn 365 ngày tính từ ngày đầu tiên ngừi lao động tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng. Nội dung này được quy định rõ tại Khoản 4 Điều 125 Bộ luật Lao động.

Thậm chí, người lao động còn có thể bị công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng không được báo trước nếu người lao động nghỉ không phép từ 5 ngày làm việc liên tục trở lên mà không có lý do chính đáng (Theo nội dung được quy định tại Điểm e khoản 1 và khoản 3 Điều 36 Bộ luật Lao động).

3. Không cho người lao động nghỉ phép năm công ty có bị phạt không?

Quy định về ngày nghỉ phép năm, chế độ nghỉ phép năm 2022

Không cho người lao động nghỉ phép năm công ty có bị phạt không?

Mặc dù lịch nghỉ phép lại thực hiện quy định của người sử dụng lao động. Tuy nhiên nếu người sử dụng lao động không cho người lao động nghỉ phép năm theo quy định thì người sử dụng lao động sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Điều này được quy định rõ tại Khoản 2 Điều 17 Nghị định 28/2020/NĐ-CP:

- Phạt tiền từ 10 triệu đồng – 20 triệu đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định của pháp luật về nghỉ hằng tuần hoặc nghỉ hằng năm hoặc nghỉ lễ, tết.

Như vậy, người sử dụng lao động có thể bị phạt từ 10 – 20 triệu đồng nếu không cho người lao động nghỉ phép năm.

Trên đây là quy định chi tiết về Quy định ngày nghỉ phép, chế độ nghỉ phép năm 2022. Hy vọng rằng bài viết sẽ giúp người lao động giải đáp được những vướng mắc về ngày nghỉ phép năm.

 

Để được hỗ trợ tư vấn và đăng ký dùng thử EFY-eBHXH, vui lòng đăng ký TẠI ĐÂY

https://econtract.efy.com.vn/main/download/getckfinderimage?path=/files/DangKy-011.png

✅ Liên hệ với chúng tôi để được tư vấn về phần mềm eBHXH:   

- Miền Bắc: Hotline: 19006142 Tel/Zalo: Ms. Hằng 0912 656 142Ms. Dương 0914 975 209

- Miền Nam: Hotline: 19006139 - Tel/Zalo: Ms. Thơ 0911 876 900Ms. Thùy 0911 876 899

Giao dịch điện tử bảo hiểm xã hội EFY-eBHXH

NỘI DUNG LIÊN QUAN

Người lao động nghỉ ngang có được chốt sổ bảo hiểm không?

Lương tháng 13 được quy định như thế nào? DN có bắt buộc phải trả lương tháng 13 cho NLĐ không?

Nghỉ việc trước Tết có được thưởng Tết và hưởng lương tháng 13 không?

HaTT_TT

Tin tức liên quan
Đang tải...