Miền Bắc: 1900 6142 | ebhxh@efy.com.vn
Miền Nam: 1900 6139 | mnebhxh@efy.com.vn

Trường hợp không được bảo lưu thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Không thông báo đã tìm được việc có được bảo lưu thời gian chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Người lao động đang trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp (TCTN) tìm được việc làm, không thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm (TTDVVL) và không hưởng trợ cấp thất nghiệp nữa thì thời gian NLĐ chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp có được bảo lưu không?

Không thông báo đã tìm được việc có được bảo lưu thời gian chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Không thông báo đã tìm được việc có được bảo lưu thời gian chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp?

1. Các trường hợp NLĐ được bảo lưu thời gian đóng BHTN

Theo quy định tại khoản 2 Điều 9 Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH, người lao động (NLĐ) được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo trong các trường hợp:

- NLĐ không đến nhận quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp (TCTN)

- NLĐ không đến nhận tiền trợ cấp thất nghiệp;

- NLĐ có những tháng lẻ chưa giải quyết hưởng TCTN và có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trên 36 tháng thì những tháng lẻ chưa giải quyết hưởng TCTN được bảo lưu

- NLĐ đang hưởng TCTN bị chấm dứt hưởng TCTN:

+ Tìm được việc làm;

+ Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

+ Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

+ Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

+ Bị tòa án tuyên bố mất tích;

+ Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù.

2. NLĐ không thông báo đã tìm được việc có được bảo lưu thời gian chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Không thông báo đã tìm được việc có được bảo lưu thời gian chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp?

NLĐ không thông báo đã tìm được việc có được bảo lưu thời gian chưa hưởng TCTN không?

Căn cứ theo quy định tại Điều 52 Luật Việt Làm năm 2013 quy định về việc thông báo tìm kiếm việc làm:

Trong thời gian hưởng TNCT, hằng tháng người lao động phải trực tiếp thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp về việc tìm kiếm việc làm, trừ các trường hợp: NLĐ đang ốm đau, thai sản, tai nạn có giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về khám bệnh, chữa bệnh hoặc trường hợp bất khả kháng.

Theo nội dung được quy định tại Điểm e Khoản 3 và Khoản 4 Điều 53 Luật Việt Làm năm 2013:  NLĐ không thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm hằng tháng theo quy định trong vòng 03 tháng liên tục thì sẽ chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp và không được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp làm căn cứ để tính thời gian hưởng TCTN cho lần tiếp.

Như vậy, NLĐ đang trong thời gian hưởng TCTN phải thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm trừ một số trường hợp đặc biệt. Người lao động không thông báo trong vòng 3 tháng liên tục sẽ bị chấm dứt hưởng và thời gian chưa hưởng không được tính hưởng TCTN cho lần tiếp theo.

3. Cách tính thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp được bảo lưu

Theo quy định tại khoản 1 Điều 9 Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH, thời gian đóng BHXH được bảo lưu được tính như sau:

Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp được bảo lưu

=

Tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp

-

Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp đã hưởng trợ cấp thất nghiệp

Trong đó, thời gian đóng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo nguyên tắc, mỗi tháng hưởng trợ cấp thất nghiệp tương ứng 12 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp

Trên đây là hướng dẫn chi tiết về nội dung không thông báo đã tìm được việc có được bảo lưu thời gian chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp không? Người lao động cần nắm được điều kiện áp dụng trường hợp của mình nhằm thực hiện các thủ tục hưởng chế độ đúng quy định.

 

Để được hỗ trợ tư vấn và đăng ký dùng thử EFY-eBHXH, vui lòng đăng ký TẠI ĐÂY

https://econtract.efy.com.vn/main/download/getckfinderimage?path=/files/DangKy-011.png

 Liên hệ với chúng tôi để được tư vấn về phần mềm eBHXH:   

- Miền Bắc: Hotline: 19006142 Tel/Zalo: Ms. Hằng 0912 656 142Mr. Vinh 0982 124 619

- Miền Nam: Hotline: 19006139 - Tel/Zalo: Ms Thơ 0911 876 900/ Ms. Thùy 0911 876 899

 

Giao dịch điện tử bảo hiểm xã hội EFY-eBHXH

NỘI DUNG LIÊN QUAN

Có được hưởng chế độ thai sản và trợ cấp thất nghiệp cùng lúc không?

Nghỉ việc quá 3 tháng có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Cách tính thời gian bảo lưu khi dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp

EFY Việt Nam

Tin tức liên quan
Đang tải...