Miền Bắc: 1900 6142 | ebhxh@efy.com.vn
Miền Nam: 1900 6139 | mnebhxh@efy.com.vn

Đủ tuổi nghỉ hưu, chưa đủ thời gian tham gia BHXH có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Đủ tuổi nghỉ hưu, chưa đủ thời gian tham gia BHXH có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Cho tôi hỏi: Mẹ tôi đã 55 tuổi, công ty cho nghỉ vì hết tuổi lao động. Tuy nhiên, mẹ tôi chỉ mới đóng BHXH được 9 năm. Vậy khi mẹ tôi đủ tuổi nghỉ hưu nhưng chưa đủ thời gian tham gia BHXH có được hưởng trợ cấp thất nghiệp (TCTN) không?

Bảo hiểm xã hội điện tử: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi, EFY Việt Nam xin trả lời câu hỏi: "Mẹ tôi đã 55 tuổi, công ty cho nghỉ vì hết tuổi lao động. Mẹ tôi mới đóng BHXH được 9 năm. Vậy mẹ tôi nghỉ hưu có được hưởng trợ cấp thất nghiệp (TCTN) không?" như sau:

Đủ tuổi nghỉ hưu, chưa đủ thời gian tham gia BHXH có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

1. Về điều kiện hưởng lương hưu

Đủ tuổi nghỉ hưu, chưa đủ thời gian tham gia BHXH có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Đủ tuổi nghỉ hưu, chưa đủ thời gian tham gia BHXH có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Theo Điều 54 Luật BHXH năm 2014, NLĐ đủ điều kiện hưởng lương hưu phải căn cứ vào thời gian tham gia BHXH, tuổi đời NLĐ, ngoài ra có môi trường làm việc và mức suy giảm khả năng lao động.

Bộ luật lao động 2019 đã có những quy định mới về độ tuổi nghỉ hưu của người lao động. Cụ thể,  theo quy định tại khoản 2 điều 169, bắt đầu từ ngày 01/01/2021, tuổi nghỉ hưu của NLĐ như sau:

- Lao động nam: đủ 60 tuổi 3 tháng

- Lao động nữ: Đủ 55 tuổi 4 tháng

Những năm tiếp theo, mỗi năm, lao động nam sẽ tăng thêm 3 tháng cho đến khi đủ 62 tuổi vào năm 2028. Lao động nữ mỗi năm tăng 4 tháng, cho đến khi đủ 60 tuổi vào năm 2035.

Tuy nhiên, độ tuổi nghỉ hưu của NLĐ vẫn có một số trường hợp ngoại lệ:

- Những người lao động làm việc trong môi trường độc hại, nguy hiểm hoặc các công việc, ngành nghề nặng nhọc, đặc biệt nặng nhọc/độc hại/nguy hiểm và đã đủ 15 tuổi nghề. Các ngành nghề này phải thuộc danh mục theo quy định của Bộ Lao động Thương binh và xã hội.

- Người lao động làm việc từ đủ 15 năm làm việc ở khu vực có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

- NLĐ bị suy giảm khả năng lao động. Mức suy giảm của NLĐ từ 61% trở lên.

- NLĐ có tổng thời gian làm các công việc thuộc ngành nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc ngành nghề đặc biệt nặng nhọc/độc hại/nguy hiểm tại các khu vực có điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn đủ 15 năm. Các ngành nghề này cũng cần thuộc ngành nghề được quy định bởi Bộ Lao động Thương binh xã hội.

NLĐ thuộc các trường hợp trên có thể nghỉ hưu sớm nhưng không được sớm quá 5 tuổi so với độ tuổi nghỉ hưu theo quy định.

Như vậy, theo những quy định trên về điều kiện hưởng chế độ hưu trí, mẹ bạn đã đóng BHXH 9 năm nên chưa đủ thời gian tham gia làm căn cứ hưởng lương hưu (NLĐ tham gia BHXH từ đủ 20 năm).

2. Về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

Đủ tuổi nghỉ hưu, chưa đủ thời gian tham gia BHXH có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Điều kiện nghỉ hưu

Căn cứ theo quy định tại Điều 49 Luật việc làm số 38/2013/QH13 quy định điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp:

" Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng BHTN được hưởng TCTN khi có đủ các điều kiện sau đây:

- Chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b)  Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

- Đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp ký HĐLĐ không xác định thời hạn hoặc HĐLĐ có xác định thời hạn;

 Đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ đối với trường hợp HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

- Đã nộp hồ sơ hưởng TCTN tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

- Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng BHTN, trừ các trường hợp sau đây:

 a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

 b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

 c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

 d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

 đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

 e) Chết."

Như vậy, trong trường hợp người lao động đang hưởng chế độ hưu trí sẽ không được hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp.

=> Khi bẹ bạn được công ty cho nghỉ việc (chấm dứt hợp đồng lao động với doanh nghiệp), do mẹ bạn không đủ điều kiện để hưởng chế độ hưu trí nên vẫn được hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp (TCTN) của BHXH.

Trên đây là chi tiết giải đáp của EFY Việt Nam về trường hợp Đủ tuổi nghỉ hưu, chưa đủ thời gian tham gia BHXH có được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Người lao động cần nắm vững để đảm bảo quyền lợi của bản thân mình.

 

Để được hỗ trợ tư vấn và đăng ký dùng thử EFY-eBHXH, vui lòng đăng ký TẠI ĐÂY

https://econtract.efy.com.vn/main/download/getckfinderimage?path=/files/DangKy-011.png

 Liên hệ với chúng tôi để được tư vấn về phần mềm eBHXH:   

- Miền Bắc: Hotline: 19006142 Tel/Zalo:  0911.876.893 

- Miền Nam: Hotline: 19006139 - Tel/Zalo: 0911.876.899

 

Giao dịch điện tử bảo hiểm xã hội EFY-eBHXH

NỘI DUNG LIÊN QUAN

Điều kiện để được nghỉ hưu trước tuổi và thủ tục giám định y khoa về hưu trước tuổi

Đủ 20 năm đóng BHXH bắt buộc nhưng chưa đủ tuổi nghỉ hưu thì giải quyết như thế nào?

Cán bộ hưu trí có được tăng lương không?

EFY Việt Nam

Tin tức liên quan
Đang tải...