Miền Bắc: 1900 6142 | ebhxh@efy.com.vn
Miền Nam: 1900 6139 | mnebhxh@efy.com.vn

Công ty dưới 10 người có phải đóng bảo hiểm không?

Công ty dưới 10 người có phải đóng bảo hiểm không?

Chế độ bảo hiểm xã hội sẽ không được đảm bảo nếu chủ sử dụng lao động không tham gia và không đóng tiền bảo hiểm xã hội cho người lao động. Vậy đối với công ty dưới 10 người thì có phải tham gia đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không? Bài viết dưới đây EFY Việt Nam sẽ giúp mọi người làm rõ vấn đề này.

Công ty dưới 10 người có phải đóng bảo hiểm

Công ty dưới 10 người có phải đóng bảo hiểm không?

Công ty có dưới 10 thành viên có phải tham gia bảo hiểm xã hội không?

* Quy định về đối tượng NLĐ tham gia BHXH bắt buộc:

Căn cứ theo quy định tại Điều 4 nghị định 595/QĐ- BHXH quy định về đối tượng bắt buộc tham gia BHXH bao gồm các công dân Việt Nam các đối tượng sau đây:

- Người làm việc theo hợp đồng lao động (HĐLĐ) không xác định thời hạn, HĐLĐ xác định thời hạn, HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả HĐLĐ được ký kết giữa đơn vị với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

- Người lao động làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng làm việc (thực hiện từ ngày 01/01/2018);

- Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức và viên chức;

- Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu đối với trường hợp BHXH Bộ Quốc phòng, BHXH Công an nhân dân bàn giao cho BHXH tỉnh;

- Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

- Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn đồng thời là người có giao kết Hợp đồng lao động (HĐLĐ) thời hạn từ đủ 01 tháng trở lên

- Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật Người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng tham gia BHXH bắt buộc theo quy định tại Nghị định số 115/2015/NĐ-CP:

+ Hợp đồng đưa NLĐ đi làm việc ở nước ngoài với doanh nghiệp hoạt động dịch vụ đưa NLĐ đi làm việc ở nước ngoài, tổ chức sự nghiệp được phép đưa NLĐ đi làm việc ở nước ngoài;

+ Hợp đồng đưa NLĐ đi làm việc ở nước ngoài với doanh nghiệp trúng thầu, nhận thầu hoặc tổ chức, cá nhân đầu tư ra nước ngoài có đưa NLĐ đi làm việc ở nước ngoài;

+ Hợp đồng đưa NLĐ đi làm việc ở nước ngoài theo hình thức thực tập nâng cao tay nghề với doanh nghiệp đưa NLĐ đi làm việc theo hình thức thực tập nâng cao tay nghề;

+ Hợp đồng cá nhân.

- Người hưởng chế độ phu nhân hoặc phu quân tại cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài.

- NLĐ quy định tại các Điểm 1.1, 1.2, 1.3, 1.4, 1.5 và 1.6 Khoản này được cử đi học, thực tập, công tác trong và ngoài nước mà vẫn hưởng tiền lương ở trong nước thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc;

- NLĐ là công dân nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp (thực hiện từ ngày 01/01/2018 theo quy định của Chính phủ).

* Quy định về đối tượng người sử dụng lao động tham gia BHXH bắt buộc:

Công ty dưới 10 người có phải đóng bảo hiểm

Quy định về đối tượng người sử dụng lao động tham gia BHXH bắt buộc

Người sử dụng lao động tham gia BHXH bắt buộc bao gồm:  

- Các cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, đơn vị vũ trang nhân dân;

- Các tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội, tổ chức chính trị xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội khác;

- Các cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam;

- Các doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động theo HĐLĐ.

Lưu ý: Đối với đối tượng NLĐ là người giúp việc gia đình và NLĐ được quy định tại điều 1 Điều này đang được hưởng chế độ lương hưu, trợ cấp BHXH hàng tháng và trợ cấp hàng tháng thì không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành thì tính từ thời điểm 01/01/2016 trở đi thì NLĐ làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ 3 tháng trở lên thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc bao gồm cả bảo hiểm thất nghiệp và bảo hiểm y tế (từ 01/01/2018 là người làm việc theo hợp đồng từ đủ 1 tháng trở đi)

Theo quy định trên, pháp luật không quy định doanh nghiệp có bao nhiêu lao động thì phải đóng BHXH bắt buộc mà chỉ quy định đối tượng nào phải tham gia đóng BHXH. Như vậy, đối với doanh nghiệp có dưới 10 người lao động có tham gia ký kết hợp đồng lao động từ 1 tháng trở lên thì sẽ phải tham gia đóng BHXH bắt buộc.

Trên đây là giải đáp của EFY Việt Nam về vấn đề doanh nghiệp dưới 10 người lao động có phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc hay không? Hy vọng với những chia sẻ này sẽ giúp ích được cho người lao động và người sử dụng lao động giải đáp những vấn đề xoay quanh BHXH, đảm bảo quyền lợi của bản thân NLĐ.

 

Để được hỗ trợ tư vấn và đăng ký dùng thử EFY-eBHXH, vui lòng đăng ký TẠI ĐÂY

https://econtract.efy.com.vn/main/download/getckfinderimage?path=/files/DangKy-011.png

✅ Liên hệ với chúng tôi để được tư vấn về phần mềm eBHXH:   

- Miền Bắc: Hotline: 19006142 Tel/Zalo: Ms. Hằng 0912 656 142Ms Dương 0914 975 209

- Miền Nam: Hotline: 19006139 - Tel/Zalo: Ms Thơ 0911 876 900Ms. Thùy 0911 876 899

 

Giao dịch điện tử bảo hiểm xã hội EFY-eBHXH

NỘI DUNG LIÊN QUAN

Những điểm mới về BHXH bắt buộc có hiệu lực từ 01/09/2021

Hỗ trợ NLĐ hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương

Thay đổi số Chứng minh nhân dân/ căn cước công dân trên sổ BHXH có phải cấp lại số BHXH không?
Tin tức liên quan
Đang tải...