Miền Bắc: 1900 6142 | ebhxh@efy.com.vn
Miền Nam: 1900 6139 | mnebhxh@efy.com.vn

Nghỉ việc tại công ty, người lao động có bị cắt bảo hiểm y tế không?

Nghỉ việc tại công ty, người lao động có bị cắt bảo hiểm y tế không?

Nhiều người lao động khi nghỉ việc tại công ty thắc mắc không biết BHYT có còn sử dụng được không? Việc nghỉ việc tại công ty thì có bị cắt BHYT không? Bài viết dưới đây Baohiemxahoidientu sẽ giải đáp chi tiết điều này.

Nghỉ việc tại công ty, người lao động có bị cắt bảo hiểm y tế không?

Nghỉ việc tại công ty, người lao động có bị cắt bảo hiểm y tế không?

1. Nghỉ việc tại công ty, người lao động có bị cắt bảo hiểm y tế không?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 50 Quyết định 595/BHXH của Bảo hiểm xã hội Việt Nam, doanh nghiệp có trách nhiệm lập, nộp hồ sơ; trích nộp tiền bảo hiểm xã hội (BHXH), bảo hiểm y tế (BHYT), bảo hiểm thất nghiệp (BHTN), bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp (BHTTLĐ-BNN) cho người lao động theo đúng quy định của pháp luật.

Khi NLĐ nghỉ việc, người sử dụng lao động phải kịp thời lập hồ sơ báo giảm BHXH gửi tới cơ quan BHXH. Trường hợp đơn vị lập danh sách báo giảm chậm, đơn vị sẽ phải đóng số tiền BHYT của các tháng báo giảm chậm. Lúc này, thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến hết các tháng mà người sử dụng lao động báo giảm người tham gia BHYT (điểm 2.1 khoản 2 Điều 50 Quyết định 595)

Như vậy, NLĐ vẫn có thể sử dụng thẻ BHYT đã được cấp để đi khám chữa bệnh BHYT đến hết tháng mà doanh nghiệp báo giảm lao động, sau đó BHYT của NLĐ sẽ không còn giá trị khi đi khám chữa bệnh.

2. Sau khi nghỉ việc tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) như thế nào?

Sau khi nghỉ việc, thẻ BHYT của NLĐ được cấp tại doanh nghiệp sẽ hết giá trị sử dụng tại tháng doanh nghiệp báo giảm lao động. Do đó, để đảm bảo được hưởng các quyền lợi về BHYT khi đi khám chữa bệnh, NLĐ cần tiếp tục tham gia BHYT.

Nghỉ việc tại công ty, người lao động có bị cắt bảo hiểm y tế không?

Sau khi nghỉ việc tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) như thế nào?

Căn cứ theo quy định tại Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP, nếu không thuộc đối tượng tham gia BHYT do cơ quan BHXH đóng hoặc do ngân sách nhà nước đóng hoặc hỗ trợ mức đóng, NLĐ sau khi nghỉ việc hoàn toàn có thể tham gia BHYT theo hình thức hộ gia đình.

Nếu ngay sau khi nghỉ việc mà người lao động tham gia luôn BHYT hộ gia đình thì NLĐ sẽ được cấp thẻ BHYT mới có giá trị nối tiếp với ngày hết hạn của thẻ BHYT cũ. Mức hưởng của thẻ BHYT mới theo nhóm đối tượng hộ gia đình này là 80%. Do vậy, khi đi khám chữa bệnh đúng tuyến, bệnh nhân sẽ được thanh toán 80% chi phí khám chữa bệnh

Để tham gia BHYT theo hình thức hộ gia đình, người tham gia phải đảm bảo toàn bộ những người có tên trong Sổ hộ khẩu/ Sổ tạm trú cùng tham gia chứ không được tham gia BHYT đơn lẻ (hướng dẫn tại Công văn 777/BHXH-BT ngày 12/3/2015).

Điều đó có nghĩa là: NLĐ đã nghỉ việc muốn tham gia BHYT hộ gia đình thì phải đảm bảo những thành viên còn lại trong Sổ hộ khẩu/ Sổ tạm trú cũng phải cùng mua (trừ các đối tượng đang tham gia BHYT bắt buộc thuộc các đối tượng: Nhóm do NLĐ và người sử dụng lao động đóng; Nhóm do người sử dụng lao động đóng; Nhóm do cơ quan BHXH đóng; Nhóm do ngân sách nhà nước đóng; Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng).

**Nơi mua BHYT hộ gia đình

Căn cứ theo quy định tại khoản 2, 3 Điều 32 Quyết định 595/QĐ-BHXH, sửa đổi bổ sung bởi Quyết định 505/BHXH, đại lý thu hoặc UBND xã/ phường/ thị trấn nơi người dân cư trú sẽ có trách nhiệm tiếp nhận hồ sơ tham gia BHYT hộ gia đình và cũng là nơi cấp thẻ BHYT cho người dân.

Nghỉ việc tại công ty, người lao động có bị cắt bảo hiểm y tế không?

BHYT hộ gia đình

**Mức đóng BHYT hộ gia đình

Theo nội dung quy định Điểm e khoản 1 Điều 7 Nghị định 146/2018, mức đóng BHYT hộ gia đình được quy định như sau:

- Người thứ 1 đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở;

- Người thứ 2, 3, 4 đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ 1;

- Từ người thứ 5 trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.

Mức lương cơ sở áp dụng năm 2022 là 1,49 triệu đồng/tháng. Do đó, mức đóng BHYT hộ gia đình của năm này là:

Thành viên

Mức đóng

Người thứ 1

67.050 đồng/tháng

Người thứ 2

46.935 đồng/tháng

Người thứ 3

40.230 đồng/tháng

Người thứ 4

33.525 đồng/tháng

Từ người thứ 5 trở đi

26.820 đồng/tháng

 

**Thủ tục tham gia

NLĐ sau khi nghỉ việc muốn tham gia BHYT hộ gia đình phải thực hiện theo các bước sau:

Bước 1: Kê khai đầy đủ thông tin vào Tờ khai tham gia BHYT

Người dân điền đầy đủ, chính xác các thông tin cá nhân vào Tờ khai tham gia BHYT (mẫu TK1-TS) và kê khai toàn bộ danh sách thành viên trong hộ gia đình vào Danh sách hộ gia đình tham gia BHYT (mẫu DK01) nhận từ trưởng thôn/xóm/ khu phố/ ấp/ bản.

Bước 2: Nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH nơi cư trú/ đại lý thu

Người dân nộp Tờ khai cho cơ quan BHXH/ đại lý thu cùng với các giấy tờ sau:

- Bản sao Sổ hộ khẩu/ Sổ tạm trú;

- Bản chính hoặc bản chụp thẻ BHYT của các thành viên khác trong Sổ hộ khẩu/ Sổ tạm trú đã có thẻ để xác định giảm trừ mức đóng.

Bước 3: Đóng tiền tham gia BHYT

Sau khi nộp hồ sơ, người dân đóng tiền tham gia BHYT theo đúng quy định và nhận giấy hẹn trả kết quả.

Bước 4: Đến nhận thẻ BHYT

Căn cứ ngày ghi trên giấy hẹn, người dân đến đại lý thu BHXH/ cơ quan BHXH nơi đã nộp hồ sơ để nhận thẻ BHYT.

Trên đây là chi tiết giải đáp về việc nghỉ việc tại công ty thì có bị cắt bảo hiểm y tế (BHYT) không? Hy vọng bài viết sẽ hữu ích với mọi người. Nếu còn thắc mắc liên quan đến các vấn đề về các thủ tục, chế độ BHXH, vui lòng liên hệ tổng đài 19006142 phím 1.

Để được hỗ trợ tư vấn và đăng ký dùng thử EFY-eBHXH, vui lòng đăng ký TẠI ĐÂY

 

https://econtract.efy.com.vn/main/download/getckfinderimage?path=/files/DangKy-011.png

✅ Liên hệ với chúng tôi để được tư vấn về phần mềm eBHXH:   

 - Miền Bắc: Hotline:  19006142Tel/Zalo: Ms. Hằng0912 656 142 Ms. Dương 0914 975 209

- Miền Nam: Hotline:  19006139- Tel/Zalo: Ms. Thơ / 0911 876 900 Ms. Thùy 0911 876 899

Giao dịch điện tử bảo hiểm xã hội EFY-eBHXH

NỘI DUNG LIÊN QUAN

Người lao động nghỉ ốm dài ngày có được hưởng BHYT, BHXH không?

Các trường hợp không được hưởng BHYT dù khám đúng tuyến

Hướng dẫn Cách tra cứu lịch sử khám chữa bệnh BHYT trên ứng dụng VSSID?
Tin tức liên quan
Đang tải...