Miền Bắc: 1900 6142 | ebhxh@efy.com.vn
Miền Nam: 1900 6139 | mnebhxh@efy.com.vn

NLĐ đóng BHXH tự nguyện có được hưởng BH thất nghiệp?

Có được hưởng trợ cấp thất nghiệp trong thời gian tham gia BHXH tự nguyện không?

 Người lao động chấm dứt hợp đồng lao động tại đơn vị và muốn tham gia BHXH tự nguyện tại địa phương để sau này khi về già được hưởng chế độ lương hưu. Vậy trong thời gian người lao động tham gia BHXH tự nguyện, nếu đủ điều kiện hưởng chế độ thất nghiệp vậy có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Hưởng trợ cấp thất nghiệp trong thời gian tham gia BHXH tự nguyện

Có được hưởng trợ cấp thất nghiệp trong thời gian tham gia BHXH tự nguyện không?

Để giải đáp vấn đề này, các bạn có thể tham khảo câu hỏi tình huống dưới đây:

Câu hỏi: Tôi chấm dứt hợp đồng lao động tại công ty 05/2021 và tham gia BHXH liên tục được 10 năm. Bây giờ tôi muốn tham gia BHXH tự nguyện tại địa phương để đóng nối tiếp thời gian tham gia BHXH. Vậy cho tôi hỏi trong thời gian tôi tham gia BHXH tự nguyện có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

EFY Việt Nam xin hướng dẫn như sau:

1. Đối tượng tham gia BHXH tự nguyện

Căn cứ vào Điều 2 Nghị định 134/2015/NĐ-CP quy định đối tượng tham gia BHXH tự nguyện:

- Là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

Trong đó, khoản 1 Điều 8 Quyết định 595/QĐ-BHXH đã liệt kê cụ thể 08 trường hợp có quyền tham gia BHXH tự nguyện gồm:

- Người lao động (NLĐ) làm việc theo hợp đồng lao động (HĐLĐ) dưới 03 tháng trước ngày 01/01/2018;

- NLĐ làm việc theo HĐLĐ dưới 01 tháng từ ngày 01/01/2018 trở đi;

- Người hoạt động không chuyên trách ở thôn, ấp, bản, sóc, làng, tổ dân phố, khu, khu phố;

- NLĐ giúp việc gia đình;

- Người tham gia các hoạt động sản xuất kinh doanh, dịch vụ không hưởng tiền lương;

- Xã viên không hưởng tiền lương, tiền công làm việc trong hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã;

- Người nông dân, NLĐ tự tạo việc làm bao gồm những người tự tổ chức hoạt động lao động để có thu nhập cho bản thân và gia đình;

- NLĐ đã đủ điều kiện về tuổi đời nhưng chưa đủ điều kiện về thời gian đóng để hưởng lương hưu;

- Người tham gia khác.

Theo đó, nếu thuộc một trong các trường hợp trên, NLĐ có thể đóng BHXH tự nguyện để hưởng lương hưu.

2. Có được hưởng trợ cấp thất nghiệp trong thời gian tham gia BHXH tự nguyện không?

Hưởng trợ cấp thất nghiệp trong thời gian tham gia BHXH tự nguyện

Có được hưởng trợ cấp thất nghiệp trong thời gian tham gia BHXH tự nguyện không?

Căn cứ vào Điều 49 Luật Việc Làm quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp:

- Người lao động chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ), hợp đồng làm việc (HĐLV) theo đúng quy định

- Có thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) từ đủ 12 tháng trong vòng 24 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ, HĐLV.

Riêng, HĐLĐ mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng thì phải có thời gian đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trong vòng 36 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ, HĐLV.

- Đã nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp tại Trung tâm dịch vụ việc làm.

- Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Căn cứ vào Khoản 1, Khoản 3 Điều 53 Luật Việc Làm:

Tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp, chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp đối với các trường hợp:

- Tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp khi không thực hiện thông báo về việc tìm kiểm việc làm hàng tháng.

- Chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp: Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp; Tìm được việc làm; Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; Hưởng lương hưu hằng tháng; Sau 02 lần từ chối nhận việc làm do trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp giới thiệu mà không có lý do chính đáng; Không thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm hằng tháng trong 03 tháng liên tục; Ra nước ngoài để định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng; Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên; Bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật bảo hiểm thất nghiệp; Chết; Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc; Bị tòa án tuyên bố mất tích; Bị tạm giam, chấp hành hình phạt tù.

=> Trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp người lao động tham gia BHXH tự nguyện tại địa phương không thuộc vào các trường hợp tạm dừng hoặc chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Do vậy, trường hợp của bạn nếu đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp bạn vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp trong thời gian tham gia BHXH tự nguyện. Bạn nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp tại Trung tâm dịch vụ việc làm để hưởng trợ cấp thất nghiệp.

 

Để được hỗ trợ tư vấn và đăng ký dùng thử EFY-eBHXH, vui lòng đăng ký TẠI ĐÂY

https://econtract.efy.com.vn/main/download/getckfinderimage?path=/files/DangKy-011.png

 Liên hệ với chúng tôi để được tư vấn về phần mềm eBHXH:   

- Miền Bắc: Hotline: 19006142 Tel/Zalo:  0911.876.893

- Miền Nam: Hotline: 19006139 - Tel/Zalo: 0911.876.899

 

Giao dịch điện tử bảo hiểm xã hội EFY-eBHXH

NỘI DUNG LIÊN QUAN

Có được hưởng chế độ thai sản và trợ cấp thất nghiệp cùng lúc không?

Nghỉ việc quá 3 tháng có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Người lao động bị sa thải có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

EFY Việt Nam

Tin tức liên quan
Đang tải...