Miền Bắc: 1900 6142 | ebhxh@efy.com.vn
Miền Nam: 1900 6139 | mnebhxh@efy.com.vn

Người lao động có thể đóng thêm tiền bảo hiểm xã hội để hưởng lương hưu cao hơn không?

Người lao động có thể đóng thêm tiền bảo hiểm xã hội để hưởng lương hưu cao hơn không?

Với mong muốn khi về già có thể nhận mức lương hưu cao hơn, nhiều người lao động có nguyện vọng được đóng thêm tiền bảo hiểm xã hội hằng tháng ở mức cao hơn. Vậy việc này có được phép không? Bài viết dưới đây sẽ thông tin chi tiết việc người lao động (NLĐ) có thể đóng thêm tiền BHXH để được hưởng lương hưu cao hơn không?

Có thể đóng thêm tiền bảo hiểm xã hội để hưởng lương hưu cao hơn không? 

Người lao động có thể đóng thêm tiền bảo hiểm xã hội để hưởng lương hưu cao hơn không?

Người lao động có thể đóng thêm tiền bảo hiểm xã hội để hưởng lương hưu cao hơn không?

Theo quy định tại Điều 89 Luật BHXH năm 2014: “Tiền lương tháng đóng BHXH là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật về lao động.”

Cùng với đó, khoản 2 Điều 30 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH, được sửa bởi Thông tư 06/2021/TT-BLĐTBXH cũng hướng dẫn tiền lương tháng làm căn cứ đóng BHXH bắt buộc của NLĐ bao gồm:

- Mức lương theo công việc/ chức danh được thỏa thuận trong hợp đồng lao động.

- Các khoản phụ cấp lương để bù đắp yếu tố về điều kiện lao động, tính chất công việc, điều kiện sinh hoạt, mức độ thu hút lao động mà mức lương thỏa thuận trong hợp đồng chưa tính đến hoặc có tính nhưng chưa đầy đủ.

- Các khoản bổ sung xác định được số tiền cụ thể và trả thường xuyên cùng với mức lương được thỏa thuận trong hợp đồng ở mỗi kỳ trả lương.

Có thể thấy, tiền lương làm căn cứ đóng BHXH là những khoản tiền cụ thể đã được xác định trong hợp đồng lao động. Nó mang tính chất cố định, được chi trả thường xuyên ở mỗi kỳ trả lương. Và các bên chỉ được đóng BHXH dựa trên các khoản tiền đã được thỏa thuận cụ thể, rõ ràng trong hợp đồng lao động chứ không được tự ý lựa chọn mức lương đóng BHXH cao hơn so với mức lương thực tế.

Sửa hợp đồng để nhân viên đóng BHXH ở mức cao, công ty có gặp rủi ro?

Người lao động có thể đóng thêm tiền bảo hiểm xã hội để hưởng lương hưu cao hơn không?

Sửa hợp đồng để nhân viên đóng BHXH ở mức cao, công ty có gặp rủi ro?

Trường hợp công ty đã đóng BHXH cho NLĐ với mức tiền lương thực tế của người lao động mà người lao động muốn đóng thêm BHXH ở mức cao hơn để sau này được hưởng lương hưu cao hơn thì người lao động cần thỏa thuận với người sử dụng lao động về việc tăng lương cho mình hoặc thỏa thuận tăng mức lương trong hợp đồng lao động, số tiền còn thiếu (số tiền mà doanh nghiệp phải đóng thêm cho NLĐ so với mức đóng lương thực tế của NLĐ) thì NLĐ sẽ đóng bù thêm.

Nếu doanh nghiệp đóng ý đóng BHXH cho NLĐ ở mức cao hơn, người sử dụng lao động và NLĐ sẽ phải sửa lại hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động mới, trong đó điều chỉnh tăng mức lương đã thỏa thuận. Sau đó, người sử dụng lao động phải tiến hành thủ tục điều chỉnh tiền lương đóng BHXH theo mức lương mới.

Trường hợp người sử dụng lao động đồng ý sửa hợp đồng để NLĐ có cơ hội được đóng BHXH ở mức cao hơn, phía công ty có thể gặp phải một số rủi ro sau:

- Nếu NLĐ đổi ý không chịu đóng thêm tiên bù cho số tiền doanh nghiệp đóng BHXH ở mức cao hơn thì công ty sẽ phải bỏ thêm chi phí để đóng BHXH hằng tháng. CÒn nếu công ty không đóng theo mức lương trong hợp đồng (đã được sửa để NLĐ được đóng BHXH ở mức cao hơn), công ty sẽ bị phạt từ 12 - 15% tổng số tiền phải đóng BHXH bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75 triệu đồng do đóng BHXH, bảo hiểm thất nghiệp không đúng mức quy định mà không phải là trốn đóng (theo khoản 5 Điều 39 Nghị định 12/2022/NĐ-CP).  Đồng thời, công ty còn bị buộc đóng đủ tiền BHXH và trả thêm tiền lãi.

- Nếu có xảy ra tranh chấp về tiền lương dẫn đến việc chấm dứt hợp đồng lao động, các bên sẽ phải thực hiện theo nội dung của hợp đồng mới nhất được thỏa thuận trước đó. Khi đó, công ty sẽ phải trả lương và bồi thường cho người lao động theo mức mới mà các bên đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động.

Người lao động có thể đóng thêm tiền bảo hiểm xã hội để hưởng lương hưu cao hơn không?

Rủi ro khi đóng BHXH cao hơn cho NLĐ

Vì những rủi ro này mà trên thực tế, có rất ít người sử dụng lao động đồng ý thỏa thuận nâng mức lương khi người lao động có nhu cầu đóng thêm BHXH ở mức cao hơn để hưởng mức lương hưu cao hơn.

Trên đây là chia sẻ đầy đủ về việc Người lao động có thể đống thêm tiền bảo hiểm xã hội để hưởng lương hưu cao hơn không? Doanh nghiệp cần cân nhắc điều này để tránh những rủi ro phát sinh.

Để được hỗ trợ tư vấn và đăng ký dùng thử EFY-eBHXH, vui lòng đăng ký TẠI ĐÂY

https://econtract.efy.com.vn/main/download/getckfinderimage?path=/files/DangKy-011.png

✅ Liên hệ với chúng tôi để được tư vấn về phần mềm eBHXH:   

- Miền Bắc: Hotline: 19006142 Tel/Zalo: Ms. Hằng 0912 656 142Ms. Dương 0914 975 209

- Miền Nam: Hotline: 19006139 - Tel/Zalo: Ms. Thơ 0911 876 900Ms. Thùy 0911 876 899

Giao dịch điện tử bảo hiểm xã hội EFY-eBHXH

NỘI DUNG LIÊN QUAN

Đóng bảo hiểm xã hội 15 năm có được hưởng lương hưu hay không?

Lương tối thiểu vùng tăng, lương hưu có tăng không?


Đủ 20 năm đóng BHXH bắt buộc nhưng chưa đủ tuổi nghỉ hưu thì giải quyết như thế nào?

HaTT

Tin tức liên quan
Đang tải...