Miền Bắc: 1900 6142 | ebhxh@efy.com.vn
Miền Nam: 1900 6139 | mnebhxh@efy.com.vn

Đóng bảo hiểm trên 20 năm muốn rút BHXH một lần được không?

Đóng bảo hiểm trên 20 năm muốn rút BHXH một lần được không?

Hiện nay không ít trường hợp người lao động đã đóng BHXH trên 20 năm nhưng chưa đủ tuổi hưởng lương hưu hoặc do một vài lý do đặc biệt mà muốn rút bảo hiểm xã hội. Vậy NLĐ đóng bảo hiểm trên 20 năm muốn rút BHXH một lần được không? Trong bài viết dưới đây Bảo hiểm xã hội điện tử EFY-eBHXH sẽ giải đáp chi tiết điều này.

Đóng bảo hiểm trên 20 năm muốn rút BHXH một lần được không?

Đóng bảo hiểm trên 20 năm muốn rút BHXH một lần được không?

1. Đóng bảo hiểm trên 20 năm muốn rút BHXH một lần được không?

Căn cứ theo Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP về việc hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp người lao động đóng BHXH trên 20 năm nhưng vẫn được xét hưởng một lần bình thường nếu người lao động thuộc một trong các trường hợp:

- NLĐ ra nước ngoài để định cư (ra nước ngoài định cư khác với việc ra nước ngoài xuất khẩu lao động (XKLĐ), trường hợp NLĐ ra nước ngoài để làm việc hoặc XKLĐ thì không được rút BHXH một lần như trường hợp ra nước ngoài định cư).

- NLĐ đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế. Cụ thể:

+ NLĐ đang mắc các bệnh như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS đồng thời không tự kiểm soát hoặc không tự thực hiện được các hoạt động đi lại, mặc quần áo, vệ sinh cá nhân và những việc khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hàng ngày mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn.

+ Các bệnh, tật ngoài các bệnh nêu phía trên có mức suy giảm khả năng lao động hoặc mức độ khuyết tật từ 81% trở lên và không tự kiểm soát hoặc không tự thực hiện được các hoạt động đi lại, mặc quần áo, vệ sinh cá nhân và những việc khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hằng ngày mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn.

Như vậy, trường hợp của bạn đã đóng BHXH trên 20 năm nếu không thuộc trường hợp ra nước ngoài định cư hoặc mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng thì sẽ không được rút BHXH một lần mà phải chờ tuổi để giải quyết hưu trí.

Vì vậy, nếu bạn đã tham gia đóng bảo hiểm xã hội trên 20 năm mà muốn rút BHXH một lần thì bạn cần phải xem xét mình có thuộc một trong các trường hợp quy định ở trên hay không. Nếu bạn thuộc một trong các trường hợp trên, để rút BHXH 1 lần cần làm các hồ sơ, thủ tục hưởng BHXH một lần nộp lên trung tâm BHXH.

2. Hồ sơ hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần

Đóng bảo hiểm trên 20 năm muốn rút BHXH một lần được không?

Hồ sơ hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần

Căn cứ theo quy định tại Điều 109 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về hồ sơ hưởng BHXH một lần NLĐ cần chuẩn bị các hồ sơ giấy tờ như sau:

- Sổ BHXH bản gốc.

- Đơn đề nghị hưởng BHXH một lần.

* Đối với người ra nước ngoài để định cư phải nộp thêm:

- Bản sao giấy xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thôi quốc tịch Việt Nam hoặc bản dịch tiếng Việt được chứng thực hoặc công chứng một trong các giấy tờ chứng minh NLĐ đi nước ngoài định cư

- Hộ chiếu do nước ngoài cấp.

- Thị thực do cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp xác nhận việc cho phép nhập cảnh với lý do định cư ở nước ngoài.

- Giấy tờ xác nhận về việc đang làm thủ tục nhập quốc tịch nước ngoài;

- Giấy tờ xác nhận hoặc thẻ thường trú, cư trú có thời hạn từ 05 năm trở lên của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp.

* Trường hợp bị mắc những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như: Ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS thì có thêm:

- Trích sao/tóm tắt hồ sơ bệnh án thể hiện tình trạng không tự phục vụ được;

- Nếu NLĐ bị mắc các bệnh khác thì thay bằng Biên bản giám định mức suy giảm khả năng lao động của Hội đồng giám định y khoa thể hiện tình trạng suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên và không tự phục vụ được.

* Trường hợp thanh toán phí giám định y khoa thì có thêm:

- Hóa đơn, chứng từ thu phí giám định;

- Bảng kê các nội dung giám định của cơ sở thực hiện giám định y khoa.

Ngoài ra khi đi bạn phải mang kèm theo bản sao sổ hộ khẩu và bản sao CMND/CCCD/hộ chiếu khi đi nộp hồ sơ.

Sau khi hoàn tất việc điền thông tin vào đơn đề nghị thì NLĐ đồng thời nộp tất cả giấy tờ cho bộ phận một cửa của cơ quan BHXH.

Thời hạn giải quyết hồ sơ: Trong thời hạn 30 ngày tính đến thời điểm bạn đáp ứng đủ điều kiện và có yêu cầu hưởng bảo hiểm xã hội một lần nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH.

Như vậy, trên đây Bảo hiểm xã hội điện tử EFY-eBHXH đã giải đáp chi tiết cho NLĐ những vướng mắc liên quan đến vấn đề Đóng bảo hiểm trên 20 năm muốn rút BHXH một lần được không? Người lao động cần nắm vững đề dễ dàng trong việc thực hiện các quy định thủ tục liên quan đến trường hợp này.

 

Để được hỗ trợ tư vấn và đăng ký dùng thử EFY-eBHXH, vui lòng đăng ký TẠI ĐÂY

https://econtract.efy.com.vn/main/download/getckfinderimage?path=/files/DangKy-011.png

 Liên hệ với chúng tôi để được tư vấn về phần mềm eBHXH:   

- Miền Bắc: Hotline: 19006142 Tel/Zalo: Ms. Hằng 0912 656 142Mr. Vinh 0982 124 619

- Miền Nam: Hotline: 19006139 - Tel/Zalo: Ms Thơ 0911 876 900/ Ms. Thùy 0911 876 899

 

Giao dịch điện tử bảo hiểm xã hội EFY-eBHXH

NỘI DUNG LIÊN QUAN

Điều kiện để được nghỉ hưu trước tuổi và thủ tục giám định y khoa về hưu trước tuổi

Đủ 20 năm đóng BHXH bắt buộc nhưng chưa đủ tuổi nghỉ hưu thì giải quyết như thế nào?

Hồ sơ hưởng chế độ hưu trí theo quyết định số 777/2019/QĐ-BHXH
Tin tức liên quan
Đang tải...