Miền Bắc: 1900 6142 | ebhxh@efy.com.vn
Miền Nam: 1900 6139 | mnebhxh@efy.com.vn

Đủ tuổi nghỉ hưu có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Đủ tuổi nghỉ hưu có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Tình huống 1: Mẹ tôi đã 55 tuổi, công ty cho nghỉ vì hết tuổi lao động. Mẹ tôi mới đóng BHXH được 9 năm. Vậy mẹ tôi nghỉ hưu có được hưởng trợ cấp thất nghiệp (TCTN) không? Hồ sơ cần những gì?

Tình huống 2: Mẹ tôi đủ 55 tuổi và có quyết định nghỉ việc hưởng hưu trí. Nhưng thời gian trước đó đóng BNTN của mẹ tôi chưa được hưởng lần nào, vậy mẹ tôi có vừa được hưởng hưu trí, vừa làm hồ sơ hưởng TCTN không?

1. Về việc hưởng trợ cấp thất nghiệp

Căn cứ theo quy định tại Điều 49 Luật việc làm số 38/2013/QH13 quy định như sau:

"Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng BHTN được hưởng TCTN khi có đủ các điều kiện sau đây:

-  Chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

 + Người lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

 + Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

-  Đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp ký HĐLĐ không xác định thời hạn hoặc HĐLĐ có xác định thời hạn;

- Đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ đối với trường hợp HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

-  Đã nộp hồ sơ hưởng TCTN tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

-  Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng BHTN, trừ các trường hợp sau đây:

 + Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

 + Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

 + Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

 + Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

 + Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

 + Chết."

Như vậy, với Tình huống 2 trường hợp người lao động chấm dứt HĐLĐ và hưởng lương hưu thì không đủ điều kiện hưởng TCTN.

Theo Điều 54. Điều kiện hưởng lương hưu của Luật BHXH năm 2014

"1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;"

Vậy nên, với Tình huống 1 mẹ bạn 55 tuổi và đã đóng BHXH 8 năm nên chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu. Do đó, mẹ bạn vẫn được hưởng TCTN.

2. Hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Tham khảo bài viết: Thủ tục và quy trình làm hồ sơ hưởng trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp (BHTN)

Hỗ trợ tư vấn và đăng ký dịch vụ

0243 226 3099 - 0911 876 891 - 0911 876 893

ĐĂNG KÝ MUA PHẦN MỀM TẠI ĐÂY▶ÐĂNG KÍ MUA BHXH
ĐIỆN TỬ EFY-eBHXH

EFY Việt Nam

Tin tức liên quan
Đang tải...